Thông cảm cho kế toán mới, hay là báo cáo sếp?

• Thread starter Hoài Thương
  • Ngày gửi
H

Hoài Thương

Guest
Mình đã hướng dẫn nhiều em kế toán mới, rất nhiệt tình nếu thực sự các em ấy muốn học hỏi. Nhưng có trường hợp mình đang gặp phải thế này thì không biết có nên thông cảm cho em ấy không, hay phải nói lại với sếp.
Số là mình có việc riêng nên xin nghỉ làm tại 1 xưởng may, mình phải bàn giao lại toàn bộ cho 1 em kế toán mới. Em này mới ra trường, đi làm được vài tháng, nay nhảy việc sang xưởng may này. Mình và em ấy làm việc với nhau khoảng 4-5 ngày để bàn giao toàn bộ giấy tờ sổ sách.
Trong khoảng thời gian 4-5 ngày đó, mình nhận xét rằng em ấy mới ra trường, kinh nghiệm chưa có, hỏi đến cái gì cũng không biết. Nhưng rất tự tin, tự tin một cách bất ngờ.
Trong CV em ấy nói có thể làm được tốt mọi công việc liên quan đến kế toán. Nên mình cũng theo đó mà yên tâm nghỉ việc. Nhưng cứ vài hôm em ấy lại gọi điện hỏi 1 vấn đề. Lần nào mình cũng nhiệt tình giảng giải, em ấy vâng dạ tưởng hiểu lắm rồi. Xong hôm sau lại gọi hỏi cũng vấn đề như hôm trước. Nhưng không sao, mình thích những đứa ham học hỏi.
Nhưng đến hôm nay thì bực mình quá. Em ấy nói với sếp những điều làm mình thấy bị xúc phạm ghê ghớm:
- Em ý nói mình không biết cách ghi sổ, rằng ghi theo hình thức nhật ký chung như mình đang làm là sai, sai hoàn toàn, NKC chỉ dùng cho những công ty lớn, còn như cty này thì chỉ dùng CTGS (!?)
- Em ý nói mình phải cho lãi tiền vay vào để chi phí tính thuế TNDN (Mình đã giải thích lâu ơi là lâu về việc DN chưa góp đủ vốn điều lệ)
- Em ý nói mình hạch toán thiếu thuế TNDN (Híc, em ý nhầm chứng từ nộp thuế GTGT thành thuế TNDN).
- Em ý cứ cãi rằng tỉ lệ nộp BHXH-YT-TN phải là 30% (Hơ hơ, mình nói thế nào em ý cũng cứ cho rằng em ý đúng "Vì công ty em nộp như thế mà" - Em ý nói thế)
- Em ý bắt mình phải bổ sung mỗi tháng 1 BCTC (Khổ lắm, công ty nhỏ xíu, mỗi tháng 3-4 tờ hoá đơn, doanh thu tháng có tháng không, sao mà em ý sách vở thế).
- Em ý nói không phải nộp thuế GTGT ngay, để cuối năm nộp 1 thể. (Ko biết em ý đã biết đến cái TT60 chưa nữa). Kết quả là DN phải đi nộp tiền thuế kèm theo tiền phạt nộp chậm nữa do nghe theo lời em ý.
- Tờ khai thuế TNDN tạm tính em ý cộng luôn cả tiền mua TSCĐ vào thành chi phí, lỗ đến vài trăm triệu, kết quả là Thuế gọi điện hỏi, em ý được phen hú vía. Nhưng vẫn nghĩ là mình đúng chứ, chết thật.
- Còn nhiều trường hợp hạch toán em ý nói mình sai, và quả quyết trong trường học cô giáo dạy như thế.VD: Lãi tiền gửi ngân hàng là phải 635 (híc, khổ lắm, giải thích đó là 1 khoản doanh thu chứ không phải chi phí mà mãi em ý không chịu hiểu)
- Em ý quả quyết không cần có chứng chỉ KTT, em ấy sẵn sàng đảm nhận chức vụ này.
Cuối cùng là thế này:
- Em ấy nói sếp phải đòi lại toàn bộ tiền lương mà cty đã thanh toán cho mình vì mình đã làm sai như thế.

Kết quả: Sếp gọi điện cho mình nói chiều mai phải xuống cty giải quyết.
Mình không biết nên nói gì về em này nữa.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Ôi trời ơi, có người còn bị hại thê thảm đến thế này (hơn cả mình). Anh phục sức chịu đựng của em.

Gặp Sếp là cơ hội để chứng minh năng lực và khả năng thuyết phục, trình bày của em. E nên bảo sếp nhờ 1 chuyên gia về kế toán tới để cùng trao đổi (vì như ở trên là Sếp em ko phân biệt được đúng sai thì cũng khá khó cho em).

Còn việc thuyết phục thế nào, tốt nhất là có chứng cớ. Chỗ nào cần chứng minh bằng văn bản thì em in văn bản đó ra, highlight màu vàng lên và cho sếp đọc. Chỗ nào ko có thì em có thể nhờ người chuyên gia kia chứng minh (Hi vọng họ đúng là chuyên gia thật)

Còn nếu chỗ nào em sai thật thì ... đành chịu chấp nhận thôi.

Nhưng công nhận ở đời lắm loại người thật. Thật đáng sợ!

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hehe. Em ấy nói gì thì ghi thành văn bản báo cáo đi. Rồi yêu cầu đưa văn bản chứng minh lời cô ta nói thôi. Bạn cũng làm như vậy. Vào diễn đàn lấy văn bản chứng minh

H

Hoài Thương

Guest
Có khi phải làm như lời khuyên của anh chị. Sếp thì thực sự là không hiểu gì về kế toán hết, nhưng không hiểu sao sếp tin yêu em kế toán mới lắm ạ.

• Like
Reactions: phuongtrancherry
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Sếp thì thực sự là không hiểu gì về kế toán hết, nhưng không hiểu sao sếp tin yêu em kế toán mới lắm ạ.

Chắc là có khả năng đặc biệt gì đó đây....

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Nghỉ rồi, bàn giao rồi, tử tế thì đến k có kệ mệ bọn nó cho nhanh. Mod đừng xóa bài e vì e xui thế nhé. Nhưng đọc mà bực mình lắm cơ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Có khi phải làm như lời khuyên của anh chị. Sếp thì thực sự là không hiểu gì về kế toán hết, nhưng không hiểu sao sếp tin yêu em kế toán mới lắm ạ.
Mời 1 người bên DV kế toán, kiểm toán đến để làm việc chung (sếp + bạn + Kế toán mới):
Khi kết luận, ai sai người đó chịu chi phí cho bên DV. Xong, vấn đề quá rõ ... không cần đôi co !

H

Hoài Thương

Guest
Khổ lắm bác ạ, trước khi em nghỉ ở đó là đã kiểm toán đầy đủ rồi,kiểm toán còn khen em làm gọn gàng hợp lý nữa mà. Nhưng không hiểu sao em này bới móc ra lắm thứ nhiêu khê thế không biết.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Nghỉ rồi, bàn giao rồi, tử tế thì đến k có kệ mệ bọn nó cho nhanh. Mod đừng xóa bài e vì e xui thế nhé. Nhưng đọc mà bực mình lắm cơ.

Làm gì mà phải thế, làm thế là chứng minh mình làm sai đó. Với lại tư tưởng của em anh muốn xóa lắm! Ko thích sự ko đàng hoàng.

Sửa lần cuối:
H

Hoài Thương

Guest
Làm gì mà phải thế, làm thế là chứng minh mình làm sai đó.

Em cũng nghĩ thế, dù gì cũng xuống nói cho ra ngô ra khoai mới được. Nghĩ em ý mới nên hướng dẫn giảng giải đến thế rồi, em ý lại cứ tưng tưng thể hiện mình giỏi theo cách của em ý, mà ghét nhất cái vụ nói xấu với sếp.Haizzzzzzzzz, mà cái số của em hình như là mỗi tháng phải có 1 chuyện đáng để giải quyết ý. Xong vụ này phải đi xem bói mới được.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Khâm phục bạn thật đấy.

Không rõ bạn kế toán mới năng lực chuyên môn đến đâu mà lại có thể Báo cáo S đòi lại lương của bạn ^^, nhưng năng lực thuyết phục S có vẻ rất cao.
Bạn nên tham khảo ý kiến của hai2hai.
Mình nghĩ bạn cũng nên chuẩn bị sẵn một số căn cứ cho những lỗi cơ bản mà bạn kế toán mới "phát hiện" ra bạn mắc phải để cho S dễ hiểu, chứ cao siêu hoặc nhờ chuyên gia hay người có chuyên môn hơi khó.
Chúc bạn may mắn!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Khổ lắm bác ạ, trước khi em nghỉ ở đó là đã kiểm toán đầy đủ rồi,kiểm toán còn khen em làm gọn gàng hợp lý nữa mà. Nhưng không hiểu sao em này bới móc ra lắm thứ nhiêu khê thế không biết.
Vậy bạn không cần phải đến cty làm việc nữa, cứ nói sếp căn cứ vào kết quả kiểm toán khi bạn nghỉ.

H

Hoài Thương

Guest
Em là em tính thế này, em cũng nên đến đó lần cuối, mặc dù đã có kiểm toán rồi, nhưng sếp em không hiểu đâu. Em sẽ làm theo cách của bác hai2hai, cái gì cần gạch chân, in đậm thì em sẽ gạch chân, in đậm, cái gì nên giải thích thì em sẽ giải thích, mà không em cho số điện thoại của Phòng hỗ trợ người nộp thuế trên Thuế để mà hỏi.

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Kết quả: Sếp gọi điện cho mình nói chiều mai phải xuống cty giải quyết.
Mình không biết nên nói gì về em này nữa.
Em "kết oán mới" này thật là nhiệt tình với Cty cũ của bạn, nhiệt tình đến mức mình nhớ đến câu "nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại"

Tất cả các thắc mắc, trăn trở của em "kết oán mới" đó trong các VBQPPL đều có hướng dẫn rõ bạn chịu khó soạn sẵn và mang cho Sếp đọc thôi.

Chúc may mắn!

K

kimanh1389

Guest
17/6/11
1
0
0
TpHCM
Tội chị Hoài Thương thật. Trường hợp của em thì ngược lại với chị. Em là nhân viên mới, cũng mới ra trường nên cũng có cái không hiểu lắm. Nhưng khổ nỗi chị kế toán trước làm hơn 1 năm rồi mà chẳng chịu làm sổ sách gì hết. Chỉ in ra vài phiếu thu chi, mà cũng chẳng kí tên đóng dấu gì hết. Em hỏi thì chị đó nói là chị ik cũng không biết làm sao vì chị ik không có học kế toán, hixhix. Em vào làm giữa năm thì em hỏi chị ik số dư đầu năm để làm sổ sách thì chị ik cứ hứa là sẽ qua, xong rồi im luôn. Em nản quá mới nói sếp, vậy mà sếp em cứ một mực nói là chị ik đã làm rồi, in ra nhiều lắm mà??? Em nói mãi, cuối cùng sếp mới gọi cho chị ik để hỏi rồi nói với em chị ik sẽ qua. Em cũng đợi, chán rồi thì sếp mới nói có gì thì em tự làm luôn đi??? Tới đây thì em hết ý kiến. Đã thế, báo cáo tài chính cuối năm còn làm sai tiền thuế GTGT với lệch tiền gửi ngân hàng nữa. Giờ em chẳng biết làm sao nữa, gọi thì chị ik nói là bạn chị ik làm nên chị ik không biết??? Giờ sai thì chị ik kêu em lên thuế sửa??? Các anh chị nói em phải làm sao bây giờ. Hixhjx, em mong chị ik cũng giống như chị Hoài Thương gì đó, hướng dẫn sơ cho em để em còn biết đường làm sao.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hihi. Làm gì được khi gặp sếp dốt, lại mê em ninh.
Chả thèm đến làm gì cho thêm bực mình. Một khi sếp đã muốn nói mình sai thi chả bao giờ nhượng bộ mình đâu. Chị cũng bị nhỏ lính chơi kiểu này rồi, sếạnđax lở tin lời dèm pha rồi bây giờ thay đổi thì đằng nào cũng mang tiếng ngu. Nên cứ để cho ổng tự nghiệm cái ngu của mình cho sĩ diện tý

H

Hoài Thương

Guest
Tội chị Hoài Thương thật. Trường hợp của em thì ngược lại với chị. Em là nhân viên mới, cũng mới ra trường nên cũng có cái không hiểu lắm. Nhưng khổ nỗi chị kế toán trước làm hơn 1 năm rồi mà chẳng chịu làm sổ sách gì hết. Chỉ in ra vài phiếu thu chi, mà cũng chẳng kí tên đóng dấu gì hết. Em hỏi thì chị đó nói là chị ik cũng không biết làm sao vì chị ik không có học kế toán, hixhix. Em vào làm giữa năm thì em hỏi chị ik số dư đầu năm để làm sổ sách thì chị ik cứ hứa là sẽ qua, xong rồi im luôn. Em nản quá mới nói sếp, vậy mà sếp em cứ một mực nói là chị ik đã làm rồi, in ra nhiều lắm mà??? Em nói mãi, cuối cùng sếp mới gọi cho chị ik để hỏi rồi nói với em chị ik sẽ qua. Em cũng đợi, chán rồi thì sếp mới nói có gì thì em tự làm luôn đi??? Tới đây thì em hết ý kiến. Đã thế, báo cáo tài chính cuối năm còn làm sai tiền thuế GTGT với lệch tiền gửi ngân hàng nữa. Giờ em chẳng biết làm sao nữa, gọi thì chị ik nói là bạn chị ik làm nên chị ik không biết??? Giờ sai thì chị ik kêu em lên thuế sửa??? Các anh chị nói em phải làm sao bây giờ. Hixhjx, em mong chị ik cũng giống như chị Hoài Thương gì đó, hướng dẫn sơ cho em để em còn biết đường làm sao.

Vậy à, thế là em phải dọn dẹp rồi, sao sếp em lại thuê 1 người không học kế toán để làm kế toán? Chị nói với em kế toán mới rằng: Nếu thực sự em cảm thấy chị làm sai, công ty kiểm toán cũng sai theo chị, thì em nên hỏi ý kiến sếp, làm văn bản lên Thuế hỏi về việc làm lại sổ sách cũng như điều chỉnh lại BCTC. Vì cty chưa quyết toán mà. Nhưng em ý không chịu.
Trường hợp của em thì chị nghĩ, người cũ không làm thì giờ em phải làm thôi. Chị cũng từng phải dọn dẹp nhiều trường hợp như em rồi. Để 1 đống hỗn độn thì thà rằng mình làm lại từ đầu cho gọn.

bichdieu

bichdieu

Sơ cấp
17/8/10
27
2
0
37
Đà nẵng
www.sgd.com.vn
Bạn cứ nói với sếp"Để e mời cán bộ thuế"
Mời cán bộ thuế xuống quyết toán thì ai đúng ai sai biết liền.
Nhỏ đó sẽ tự biết mình là ai sẽ im ngay thôi .

• Like
Reactions: khanhhanpc
H

Hoài Thương

Guest
Bạn cứ nói với sếp"Để e mời cán bộ thuế"
Mời cán bộ thuế xuống quyết toán thì ai đúng ai sai biết liền.
Nhỏ đó sẽ tự biết mình là ai sẽ im ngay thôi .
Ý kiến này cũng hay đấy chứ, hay là thế.

levanton

levanton

Cao cấp
Mình đồng ý bạn nên đến đó 1 lần đề nói cho ra sự việc đúng sai.
Tốt nhất bạn soạn sẵn những nội dung bạn làm đúng, bị nói xấu là sai ( bạn có thề copy nội dung có sẵn lời tậm sự đầu tiên ở topic này), kèm theo một số văn bản qui định về Quyết định điều kiện đề làm KTT doanh nghiệp.
Xong sau đó bạn từ chối các cuộc gọi của cô kế toán mới đó, đề cho một bài học. Khi nào điện thoại, từ chối xong, điện thoại cho sếp (cũ) hỏi cô kế toán mới dt cần việc gì? và cũng nói thẳng với giám đốc cần gì thi sẽ trả lời giám đốc vì tình nghĩa, chứ không trả lời kế toán.