Đóng thuê khi cho thuê văn phòng

• Thread starter IN XUN
  • Ngày gửi
I

IN XUN

Guest
Mình đang có vấn đề xin được hỏi:
Cô mình có nhà cho 1 DNTN thuê làm văn phòng. Họ đòi Cô mình xuất hóa đơn đỏ khi họ thanh toán. Vì 1 tháng họ phải trả 10tr. Cô mình muốn xuất hóa đơn phải thành lập Hộ Kinh Doanh Cá thể rồi mua hóa đơn xuất cho họ có đúng ko? và như vậy Cô mình phải đóng những loại thuế gì trong 1 năm thì đúng với quy định. Và còn tiền điện nước hàng tháng điện, nước viết tên DNTN của họ có đúng ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Không cần phải xin giấy phép, chỉ cần ra công chứng ký HĐTN rồi nộp cho cơ quan thuế, hàng tháng hoặc quý tới cơ quan thuế để mua 01 tờ hóa đơn xuất cho bên thuê nhà. Những khoản thuế phải đóng: Thuế môn bài đóng 1 năm 1 lần, thuế GTGT + thuế TNCN đóng hàng tháng

T

thanhkd

Guest
22/3/10
1
0
0
HN
Nộp thuế khi cho thuê Văn phòng

Cô bạn là cá nhân có nhà cho thuê làm VP, không phải lập Hộ kinh doanh cá thể. Khi hai bên ký Hợp đồng, bạn cầm Hợp đồng đó đến Đội thuế Phường để làm thủ tục kê khai Thuế GTGT và TNCN (nếu trong Hợp đồng quy định là bên bạn là người nộp thuế). Cụ thể, bên bạn cho thuê với giá 10tr/tháng thì bạn sẽ phải nộp thuế GTGT = 400.000đ và TNCN = 185.000đ (mình đang tính là ko giảm trừ bản thân và người phụ thuộc). Sau khi bạn làm thủ tục kê khai và nộp thuế xong, sẽ đến Chi cục thuế, làm Đơn đề nghị mua hoá đơn lẻ, bạn sẽ được Chi cục thuế cấp hoá đơn.
Hoạt động cho thuê VP này cũng phải nộp thuế Môn bài bạn nhé: 1.000.000đ/năm (cá nhân cho thuê nộp).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA