Hạch toán kế toán nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/15 1234511 ... CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 141
96,537 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của hoang kim thoa
    Địa chỉ
    qb
    Post Thanks / Like
    hoang kim thoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hạch toán kế toán nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ

Kính gửi các anh chị !
    Em là sinh vien thực tập . Em đang làm khoá luận với đề tài về nguyên vật liệu , công cụ dụng cụ . Ở công ty em thực tập , các anh chị kế toán hạch toán nghiệp vụ về nhập nguyên vật liệu khi" hàng về nhưng hoá đơn chưa về" (có phiếu nhập nhưng chưa có hoá đơn )như sau:
    Kế toán làm thủ tục nhập kho nguyên vật liệu và ghi sổ theo giá tạm tính (giá hạch toán) khi nào hoá đơn về thì kế toán điều chỉnh giá tạm tính theo các trường hợp
    +Trường hợp giá tạm tính >giá hoá đơn : kế toán dùng bút toán đỏ để điều chỉnh giá tạm tính trên sổ
    Nợ TK 152 : Phần chênh lệch bằng bút toán đỏ
    Có TK 331
    + Trường hợp giá tạm tính < giá hoá đơn:
    Nợ TK 152 : phần chênh lệch bằng bút toán đen
    Có TK 331
    + Khi nhập kho hàng
    Nợ TK 152: Chênh lệch giá tạm tính so với giá thực tế
    Nợ TK 1331
    Có TK 331
    Khi hàng hoá về mà chưa có hoá đơn mà hạch toán thì có đúng không? . Nếu sai thì làm thế nào cho đúng?
    Mong anh ( chị ) chỉ dùm cho em . Em xinh chân thành cảm ơn!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của le tien son
    Địa chỉ
    Ha noi
    Post Thanks / Like
    le tien son vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    hàng về mà chua có hóa đơn, nếu vào thời điểm cuối tháng rồi thì phải làm nhập kho chứ sao nữa.(Nợ151/có 338 với giá tạm tính).Sang tháng sau nếu có hóa đơn rồi thì làm công tác kết chuyển sang TK 152 thôi, tùy theo chênh lệch giữa giá tạm tính và giá thực tế để ghi bút toán.Nên tham khảo lại cách hạch toán TK 151- Hàng mua đỉ trên đường để biết chi tiết.

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vodanthanh
    Địa chỉ
    QuangNgai
    Post Thanks / Like
    vodanthanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Hàng về chưa có HĐơn: Kế toán lưu phiếu nhập kho vào hồ sơ "Hàng chưa có HĐ". Nếu trong tháng HĐ về thì ghi sổ bình thường còn nếu cuối tháng HĐ chưa về thì ghi theo giá tạm tình:
    Nợ 152,133/Có 333
    - Nếu tháng sau HĐ về thì điều chỉnh theo giá thực tế bằng
    1. Xoá giá tạm tình bằng bút toán đỏ rồi ghi giá thực tế bằng bút toán bình thường.
    2. Ghi số Clẹch giữa giá tạm tính với gía thực tế bằng bút đỏ nếu (giá tạm tính>giá thực tế) hoặc bằng bút toán thường nếu giá tạm tính < giá thực tế
    3. Dùng bút toán đảo để xoá giá tạm tình rồi ghi giá thực tế như bình thường

To letienson
    - TK 151: Hàng hoá mua ngoài đã thuộc quyề sở hữu của DN nhưng chưa về nhập kho của DN ( Còn đi trên đường hoặc về đến kho nhưng chưa kiểm nghiệm nhập kho). Hạch toán vào 151 khi :
    + Những hàng hoá, vật tư DN mua ngoài đã thanh toánt iền hoặc chấp nhận thanh toánnhưng chưa về đến DN
    + Những hàng hoá, vật tư mua ngoài đã về đến DN nhưng chưa làm thủ tục nhập kho

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Hien
    Địa chỉ
    Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    Hien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Hàng về chưa có hoá đơn thì ko ghi nhận thuế đầu vào, khi nào có HĐ mới ghi nhận.
    Khi hàng về chưa có hoá đơn: N152, 153/C331 Giá tạm tính

6. Thành viên Hình đại diện của bebimeo
    Địa chỉ
    hanoi
    Post Thanks / Like
    bebimeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    các doanh nghiệp thường tính giá thực tế vật liệu xuất kho theo phương pháp nào là chủ yếu.nếu áp dụng phương pháp tính giá theo phương pháp nhập trước xuất trước thì có nhược điểm gì ko so với các phương pháp còn lại.Mong các bạn giúp mình

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của huyenthanh80
    Địa chỉ
    Ha noi
    Post Thanks / Like
    huyenthanh80 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Em cứ hạch toán theo hướng dẫn của anh Vodanthanh là đúng, nhưng khi chưa có hóa đơn thì ko hạch toán VAT, khi nào có HĐ mới ghi nhận theo số thực tế.

8. Ông trùm ATM Hình đại diện của ATM919
    Địa chỉ
    Hà Nội, Việt Nam
    Post Thanks / Like
    ATM919 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi bebimeo Xem bài
    các doanh nghiệp thường tính giá thực tế vật liệu xuất kho theo phương pháp nào là chủ yếu.nếu áp dụng phương pháp tính giá theo phương pháp nhập trước xuất trước thì có nhược điểm gì ko so với các phương pháp còn lại.Mong các bạn giúp mình
    Thường thì khi xác định giá thực tế VL xuất kho người ta xác định theo 2 phương pháp LIFO và FIFO
    LIFO = Last In First Out(Nhập sau xuất trước)
    FIFO = First In First Out( Nhập trước xuất trước)
    phương pháp FIFO thì ưu điểm là phản ánh được tình hình biến động thực tế của NVL nhưng nhược điểm của nó làm cho cách tính giá thành phải thay đổi liên tục theo giá NVL và tính ổn định của giá cả SP cũng không được ổn đinh
    Anh chỉ biết thế thôi còn trong sách dậy gì thì anh chịu.
    Thân!

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thuydiem1986
    Địa chỉ
    739 lũy bán bích .tân phú
    Post Thanks / Like
    thuydiem1986 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-10-2007, 10:29 #8
    các bạn ơi cho mìnhhỏi chút nha: các công cụ dụng cụ mình mua vể dụng cho bộ phận quản lí như máy tính, tủ bàn ghế hạch toán vào tài khaỏn 153 thì mính phải nhập kho phải không, như thế thì mình phải viêt phiếu nhập kho ?. Khi xuất dùng thì viết phiếu xuất kho?

10. Thành viên Hình đại diện của longcv
    Địa chỉ
    Google
    Post Thanks / Like
    longcv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-10-2007, 10:35 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thuydiem1986 Xem bài
    các bạn ơi cho mìnhhỏi chút nha: các công cụ dụng cụ mình mua vể dụng cho bộ phận quản lí như máy tính, tủ bàn ghế hạch toán vào tài khaỏn 153 thì mính phải nhập kho phải không, như thế thì mình phải viêt phiếu nhập kho ?. Khi xuất dùng thì viết phiếu xuất kho?
    Nhập kho làm gì ?
    Kế toán Afgalistan à ?
    [SIZE="3"][B][I][COLOR="Pink"]"Sở thích mạnh nhất của nhân loại là muốn được người khác cho mình là người quan trọng "[/COLOR] [/I][/B][/SIZE]
    John Deway

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hồngtrường
    Địa chỉ
    Hà Lội
    Post Thanks / Like
    hồngtrường vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi longcv Xem bài
    Nhập kho làm gì ?
    Kế toán Afgalistan à ?
    Afgalistan thì không biết nhưng VN thì vẫn nhập kho đấy.
    Nếu không xuất dùng trực tiếp thì bạn nhập kho 153, khi nào đưa vào sử dụng thì bạn xuất kho. Thế thôi
    Không phải mãnh long thì đừng quá giang