Học thì không đến nỗi mà sao thực tế lại khó khăn đến vây!

• Thread starter chik1991
  • Ngày gửi
chik1991

chik1991

Guest
26/7/11
5
1
0
32
Hà Nội
Thú thật trong quá trình đi học, tuy k phải giỏi giang gì nhưng e luôn cố gắng hết sức nên kết quat đạt được cũng tương đối àm e tạm hài lòng. E k có ý khoe khoang j đâu ak. Vì e nghĩ nếu k cố gắng học các môn chuyên ngành thật tốt thì sau này e sợ khi ra trường k làm được việc. Thật sự e rất sợ. Vậy mà bây giờ khi ra trường e lại cảm thấy mọi thứ đều mới mẻ thế. Nhiều khi làm như 1 cái máy mà k thể hiểu cái việc mình đang làm là gì nữa. Hàng ngày đi làm e vân luôn chăm chú và học hỏi từ những kế toán cũ. E bán hàng, viết phiếu xuất, rôi hàng ngày vào phần mềm kế toán, vao phiếu xuất, phiếu nhập, thỉnh thoảng quản lý 1 vài công nợ. Công việc của e chỉ có vậy, còn những việc khó hơn như soạn hợp đồng, viết HĐ GTGT, quản lý các công trình (Cty e bán sơn, vật liệu xây dựng và cả thi công các công trình) thì do các kế toán làm, nhiều khi rất muốn được làm những cái đó, nhưng lại chẳng bao giờ có cơ hội được làm, vì e k biết trình tự làm những thứ đó ntn? Và e cũng k tự tin để làm những việc đó, vì e sợ bản thân e còn nhiều thiếu sót.
Chính vì điều đó mà nhiều khi e chưa thể hình dung toàn bộ các công việc để làm như thế nào, cảm giác nó rộng quá vơi em. Em buồn quá:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Và e cũng k tự tin để làm những việc đó, vì e sợ bản thân e còn nhiều thiếu sót.
Bị vấp ngã và tự mình đúng dậy thì mới thành công được,bạn ko có niềm tin vào năng lực của mình thì ai tin mà giao việc cho bạn làm tại sao lại ko thử,có làm mới biết được chứ bạn không đi làm sao biết 1 con đường tối đi vào liệu có ánh sáng hay không phải thử mới biết được bạn ah.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Thú thật trong quá trình đi học, tuy k phải giỏi giang gì nhưng e luôn cố gắng hết sức nên kết quat đạt được cũng tương đối àm e tạm hài lòng. E k có ý khoe khoang j đâu ak. Vì e nghĩ nếu k cố gắng học các môn chuyên ngành thật tốt thì sau này e sợ khi ra trường k làm được việc. Thật sự e rất sợ. Vậy mà bây giờ khi ra trường e lại cảm thấy mọi thứ đều mới mẻ thế. Nhiều khi làm như 1 cái máy mà k thể hiểu cái việc mình đang làm là gì nữa. Hàng ngày đi làm e vân luôn chăm chú và học hỏi từ những kế toán cũ. E bán hàng, viết phiếu xuất, rôi hàng ngày vào phần mềm kế toán, vao phiếu xuất, phiếu nhập, thỉnh thoảng quản lý 1 vài công nợ. Công việc của e chỉ có vậy, còn những việc khó hơn như soạn hợp đồng, viết HĐ GTGT, quản lý các công trình (Cty e bán sơn, vật liệu xây dựng và cả thi công các công trình) thì do các kế toán làm, nhiều khi rất muốn được làm những cái đó, nhưng lại chẳng bao giờ có cơ hội được làm, vì e k biết trình tự làm những thứ đó ntn? Và e cũng k tự tin để làm những việc đó, vì e sợ bản thân e còn nhiều thiếu sót.
Chính vì điều đó mà nhiều khi e chưa thể hình dung toàn bộ các công việc để làm như thế nào, cảm giác nó rộng quá vơi em. Em buồn quá:wall:

Có thể do bạn mới vào Công ty nên KTT chưa giao việc.

Bạn cứ làm tốt công việc hiện tại đồng thời tranh thủ học hỏi gì thêm thì học hỏi. Đến 1 thời gian KTT thấy bạn có chí hướng, làm công việc hiện tại tốt sẽ phân thêm việc bạn làm hoặc bạn chủ động xin KTT thêm công việc làm.

Chúc bạn may mắn.

linhlinh2005

linhlinh2005

Trung cấp
4/1/10
70
3
8
tphcm
Bạn ah, ai mới ra cũng như bạn thôi, bạn đừng có buồn, chủ yếu là bạn có niềm tin nay ở bản thân bạn đó.
Bạn đã học rất tốt ở trường học, đó là điều tốt, cái lợi của nó sau này bạn sẽ thấy, giờ bạn chưa có cái cần sử dụng đến nên bạn thấy mênh mông vậy.
Bạn hãy nhìn các anh chị kế toán đi nhé, người ta đến 3, 4 năm, có người cả chục năm kinh nghiệm, bạn chỉ có mấy tháng, làm sao bằng người ta được, bạn cũng không nên lấy đó mà buồn, bạn cứ giải quyết tốt công việc hiện tại bạn làm, sau 1 thời gian thiếu người thêm việc, KTT ắc sẽ giao thêm việc cho bạn thui, vì bạn làm quen sẽ làm nhanh, và nhiều giờ ở không...nên ngta ko cho bạn ở không đâu (^^!)
Cũng đừng quên lên webkt học hỏi thêm nha bạn, kiến thức thì bao la bạn ơi, kinh nghiệm cũng là nằm ở đây nữa đó bạn.
Thân ! Chúc vui...

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
...còn những việc khó hơn như soạn hợp đồng, viết HĐ GTGT, quản lý các công trình

Khi nào em hạn chế được việc viết tắt (trở thành thói quen không viết tắt) thì có thể lúc đó em được viết hợp đồng :)

Đùa thế thôi, HĐ GTGT thì ko được phép viết sai nên họ nghĩ em chưa quen, cho em tập viết các chứng từ khác cho chuẩn đã. Còn soạn hợp đồng nhiều khi phải hiểu về kinh doanh (kế toán làm lâu cũng có thể làm nhưng phải hiểu về kinh doanh). Trên hợp đồng có nhiều điều khoản khá chặt chẽ, với những nguyên tắc vừa cứng vừa mềm và nhiều khi còn tùy theo từng tính chất vụ việc, tùy từng loại KH nữa. Em hãy thử mượn 1 bản soft copy 1 hợp đồng công ty em, phân tích các điểm cần có của 1 hợp đồng xem. Trên mỗi hợp đồng có những phần bất di bất dịch mà nếu ai học luật kinh tế đều phải kinh qua môn đó.

Ngày trước có 1 bạn bảo anh: Việc gửi hàng cho khách thì có gì khó. Tuy nhiên khi anh nói ra các vấn đề thì bạn đó bảo ko ngờ lại tỉ mỉ phức tạp vậy.

Quản trị dự án/công trình là không dễ em ạ.

Sửa lần cuối:
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
hai h2h cũng viết tắt kìa, ha ha
---
Tám về chuyện hợp đồng!
Mọi vấn đề phát sinh trong giao dịch nếu có tranh chấp đều chuyển thành các quy phạm luật dân sự! ncxn thấy nhiều hợp đồng mà mất nửa trang giấy để ghi căn cứ này căn cứ nọ... chỉ tốn giấy thoai.
Hợp đồng làm một ràng buộc cho một hoặc nhiều giao dịch giữa các bên, nên nó phải thỏa mãn nguyện vọng cũng như phòng ngừa và chế tài khi có tranh chấp!

Tuy nhiên một người chuyên về hợp đồng thì 1 chữ, một dấu chấm, dấu phẩy, cũng phải cân nhắc khi viết.
- ---
Nhắn chủ topic:
Bạn tham lam công việc quá đấy, hãy làm cho tốt công việc hiện tại trước đã. Mấy thứ bạn đề cập phía sau như khúc gân gà, không dễ nuốt đâu!
mình có đữa bạn học cùng đại học đang điên đầu vì lỗi đánh máy sai ngày tháng ghi trên hợp đồng đó. (căn cứ ngày tháng...hợp đồng vô hiệu) khách hàng giờ cù cưa không trả tiền.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
hai h2h cũng viết tắt kìa, ha ha

Ở công ty mình có được viết hợp đồng cái nào đâu. Chỉ nhòm mỗi đoạn cuối thôi. :)

mình có đữa bạn học cùng đại học đang điên đầu vì lỗi đánh máy sai ngày tháng ghi trên hợp đồng đó. (căn cứ ngày tháng...hợp đồng vô hiệu) khách hàng giờ cù cưa không trả tiền.

Việc đơn giản nhưng không hiểu sao nhiều người viết sai nhiều (thực ra không phải là viết sai mà là không đọc lại cẩn thận sau khi copy & paste). Hồi mình học năm thứ nhất, có 1 cô giáo (nổi tiếng lắm, nói ra ai cũng biết) tính điểm chi ly kiểu 40 điểm, nhưng cứ sai một lỗi chính tả, viết tắt 1 từ là bị trừ 1 điểm (1/10 ấy). Có người bài được 36 điểm (tức 9 điểm) nhưng bị trừ đi còn âm mấy chục và thi mấy lần sau mới gỡ lại được điểm âm đó. Giờ mới hiểu tại sao cô dạy tính cẩn thận.

Sửa lần cuối:
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Kangu

Kangu

Trung cấp
26/6/11
158
2
0
Hưng Yên
Nguyên văn bởi hai2hai:
ở công ty mình có được viết hợp đồng cái nào đâu. Chỉ nhòm mỗi đoạn cuối thôi.
không những vip mà còn làm dân tình choáng nữa.!

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Ở công ty mình có được viết hợp đồng cái nào đâu. Chỉ nhòm mỗi đoạn cuối thôi. :)
.

Hổng biết đoạn cuối thì bác dòm để làm gì ạ ???

Đóng dấu - Văn thư hay Ký nháy hay Ký ........

Kangu

Kangu

Trung cấp
26/6/11
158
2
0
Hưng Yên
sinhvien1986 cao tay đó, nhưng bác ý chắc là dòm đoạn cuối rùi đưa sếp đóng dấu
sori bác hai2hai

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Bạn thân mến]
Cái thuở mình đi học: HỌC GIỎI, THỰC TẬP GIỎI... NHƯNG ĐI THI THÌ TRƯỢT VỎ CHUỐI . RA ĐI LÀM SUÝT NỮA THÌ PHẢI BÁN NHÀ RẢ NỢ. BÂY GIỪ THÌ UNG DUNG RỒI

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Em mới 19 tuổi mà, đời còn dài, hãy cố gắng lên em nhé. Chả có cái gì nhìn là biết làm ngay, phải va vào mới hiểu và làm được.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đây là topic rất hay, tôi mong muốn có 1 nơi để các bạn trẻ mới ra trường chia sẻ thật nhiều những thắc mắc, thật nhiều những tâm sự, những khó khăn, những bỡ ngỡ, những nguyện vọng,... mà thực tế hoàn toàn khác. Những bài này mang tính hướng nghiệp rất cao mà hiện nay tôi đã từng đề nghị BQT diễn đàn tạo box riêng dành cho những bài như vậy. Đó là nơi chia sẻ những ước mơ, những mục tiêu, những thắc mắc... của các bạn trẻ và những định hướng về nghề nghiệp, những kinh nghiệm sẻ chia,... của các thành viên nhiều kinh nghiệm dành cho các bạn trẻ.

Vì thế đề nghị MOD không xóa các topic như thế này nhé

sinhvien1986 nói:
Đóng dấu - Văn thư hay Ký nháy hay Ký ........

Chuẩn không cần chỉnh. Đọc đoạn đó để đi đưa hợp đồng tới những nơi cần đến.

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp
Vậy mà bây giờ khi ra trường e lại cảm thấy mọi thứ đều mới mẻ thế. Nhiều khi làm như 1 cái máy mà k thể hiểu cái việc mình đang làm là gì nữa. Hàng ngày đi làm e vân luôn chăm chú và học hỏi từ những kế toán cũ. E bán hàng, viết phiếu xuất, rôi hàng ngày vào phần mềm kế toán, vao phiếu xuất, phiếu nhập, thỉnh thoảng quản lý 1 vài công nợ. Công việc của e chỉ có vậy...

Như vậy công việc của em cũng đã liên quan kế toán rồi đó

Công việc của e chỉ có vậy, còn những việc khó hơn như soạn hợp đồng, viết HĐ GTGT, quản lý các công trình (Cty e bán sơn, vật liệu xây dựng và cả thi công các công trình) thì do các kế toán làm, nhiều khi rất muốn được làm những cái đó, nhưng lại chẳng bao giờ có cơ hội được làm, vì e k biết trình tự làm những thứ đó ntn? Và e cũng k tự tin để làm những việc đó, vì e sợ bản thân e còn nhiều thiếu sót.

Cty em đã sử dụng phần mềm, tùy theo khả năng, năng lực trình độ đề kế toán trường phân công, cấp quyền sử dụng, thao tác, chính sửa ơ các phần hành.

Việc em chưa được giao cũng là chờ thời gian, và xem em thể hiện năng lực thế nào thôi.
Yên tâm công tác, nếu em nhiệt tình, cố gắng học hỏi sẽ đến lúc được tin tưởng giao nhiều công việc như em mong muốn.

Chúc em thành công!

chik1991

chik1991

Guest
26/7/11
5
1
0
32
Hà Nội
E cũng đã từng hoie mọi người ở rất nhiều muc, nhưng e vẫn muốn hỏi mọi người thêm 1 chút được k ak.
- Tại sao khi mua hàng, khách hàng lại muốn tâng giá trị của HĐ GTGT lên? Mọi người nói là như thế thì cả khách hàng và mình đều được lợi. Khách hàng được lợi thì e hiểu rồi, thế còn mình được lợi ở cái j ak.
- E được biết là nếu khach hàng muốn tâng gtri HD GTGT lên thì bên mình chỉ tâng được cho họ số lượng chứ k tâng về đơn giá được. Vậy nếu tâng về số lượng thì điều đó có ảnh hưởng gì đến số lượng trong sổ sách của mình k ak.(Nhập-xuất-tồn)
- ak, anh chị cho e hỏi về vấn đề thuế được khấu trừ ý ak. Có phải là trong 1 tháng chỉ được khấu trừ những khoản thuế của hóa đơn đã thanh toán ở tháng đó k ak.
- Hnay ở cty e thấy mọi người bảo cái j liên quan đến thuế mà phải chuyển khoản j đó mới được khấu trừ... E k biết và nghe rõ nữa. nghe nói đây la điều mới, e k bit. Các anh chị có ai biết về vấn đề này k ak.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Em bắt đầu post bài sai box rồi đó. Em học cách post bài đúng box nhé. Hỏi nghiệp vụ nào vào đúng box nghiệp vụ đó để hỏi.

H

hanhanquynh

Guest
5/8/11
2
0
0
thanh hoa
chào bạn! (Tạm gọi là bạn đi nhe vì mình chưa biết gì về bạn mà) bạn nói rất đúng, mình cũng có ý nghĩ như vậy. Minh là SV năm cuối, mình đang cố gắng học tốt chuyên nghành va rất muốn đi làm, mình thích nghe những va vấp trong công việc để rút kinh nghiệm rất mong bạn chia sẻ.

chik1991

chik1991

Guest
26/7/11
5
1
0
32
Hà Nội
Chị là sv năm cuối chắc chị hơn tuổi em, e mới sn 91 thui chị ak. ^^!Thật ra dù kết quả có giỏi đến đâu nhưng ra ngoài đi làm mới biết cái thành tích ấy chẳng giup ích cho mình là mấy trong công việc. Cũng lóng nga lóng ngóng, cũng mới mẻ với mọi thứ, cũng chỉ biết làm việc như 1 cái máy. Nói chung để đạt được nhưng kinh nghiệm và kỹ năng như các ké toán cũ của cty bây h đòi hoi rât nhiều vào khả năng nhận thức và thời gian. Mỗi ngày đi làm tất nhiên e k học được tất cả nhưng e đang co găng bản thân và học hỏi để mỗi ngày biết được 1 chút nhờ sự hướng dẫn dạy bảo của các kế toán, tât nhiên cấp trên họ sẽ k bao h dạy hết nhưng kĩ năng, kiến thức và họ có cho minh đâu, những lúc như thế mình phải cố gắng tận dụng khả năng của mình để nhanh chóng hiêu được nhưng j họ nói. Nếu k hieu được toàn bộ thì chỗ nào k hiểu lắm thì tối về em lại hỏi các anh chị trong Web kế toán hướng dẫn chỉ bảo cho. Thật sự em phải cảm ơn rất nhiều các anh, các chị, và các cô chú trong WKT.^^!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA