Báo cáo tài chính

• Thread starter trinh thanh ha
  • Ngày gửi
T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Mình vừa hỏi người quản lý thuế của mình, họ bảo đến thời điểm này, chưa có thông báo nào là mẫu báo cáo tài chính áp dụng theo mẫu mới trong thông tư 23 cả. Nên mọi người cứ yên tâm làm theo mẫu báo cáo cũ ý

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

doremon3008

Guest
16/11/05
6
0
0
47
Hanoi
Không được vậy đâu Thanh Ha ơi, Vì thông tư 23 đã có hiệu lực 15 ngày sau khi ký nên mình phải áp dụng cho báo cáo tài chính năm 2005 chứ. Còn mẫu thì như mẫu trong thông tư 23 ấy. Phần mềm của mình chưa cập nhật kịp mẫu báo cáo theo TTnên mình phải chuyển dữ liệu ra excel làm cho đúng mẫu đấy.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Oai... hơi lạ à nha, mình nghĩ rằng TT23 đưa ra trong đó Phần TMBCTC cũng có sửa đổi mà,........ phải theo chứ. Mà cũng lạ à nha, hôm trước mình có nghe chị KTTrưởng kia nói rằng chị xuống Thuế và hỏi có VBản nào mới cho việc lập BCTC năm nay hay không ?- Thuế bảo rằng vẫn như cũ.......... Hơi khó hiểu đó nha

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Theo tôi để đỡ bị "hơi lạ à nha", các bạn nên xem lại Thông tư 23, trong đó tại "1- Quy định chung" quy định:
1.2- Những quy định và hướng dẫn này được áp dụng cho việc lập và trình bày báo cáo tài chính năm và báo cáo tài chính giữa niên độ đầy đủ của tất cả các loại hình doanh nghiệp. Riêng đối với các doanh nghiệp vừa và nhỏ vẫn tuân thủ các quy định chung tại phần này và những qui định, hướng dẫn cụ thể phù hợp với loại hình doanh nghiệp vừa và nhỏ.
Thông tư này không áp dụng cho việc lập và trình bày thông tin tài chính tóm lược giữa niên độ. Việc lập và trình bày báo cáo tài chính của các ngân hàng, và tổ chức tài chính tương tự được quy định bổ sung ở Chuẩn mực kế toán số 22 "Trình bày bổ sung báo cáo tài chính của các ngân hàng và tổ chức tài chính tương tự".
Theo tôi thì việc áp dụng thông tư này cũng tuỳ vào đối tượng cụ thể.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Tốt nhất là mình cứ theo TT 23 cho chắc, đỡ rắc rối sau này. Chắc các bác thuế cũng chưa được tập huấn cái tt đó nên mới tư vấn kiểu trời ơi như thế đấy.

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Mình cũng thấy hơi lạ vì nếu thông tư 23 đã có hiệu lực thì cơ quan thuế họ phải biết trước để còn hướng dẫn mình chứ. Mẫu cũng chưa bán ở ngoài thì nhiều người làm sao biết được.

D

Ducnm

Guest
8/2/06
6
0
0
38
Ha Noi
Vửa rồi cục thuế TP Hà Nội có tổ chức tập huấn thuế cho các doanh nghiệp mới trên địa bàn thành phố Hà Nội. Trong đó có hướng dẫn cách lập báo cáo tài chính theo mẫu BCTC của TT 23 đấy.

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Ducnm nói:
Vửa rồi cục thuế TP Hà Nội có tổ chức tập huấn thuế cho các doanh nghiệp mới trên địa bàn thành phố Hà Nội. Trong đó có hướng dẫn cách lập báo cáo tài chính theo mẫu BCTC của TT 23 đấy.
Sao chỉ tập huấn thuế cho các DN mà không tập huấn cho cán bộ thuế nhỉ? Hỏi cán bộ thuế nào cũng bảo chưa có gì thay đổi, vẫn mẫu báo cáo cũ. :wall:

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nhập gia tuỳ tục thôi bạn ơi. Ở đơn vị quản lý thuế nào họ update thông tư thì họ mới quy định dùng báo cáo mới.

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Các bạn ơi, Báo cáo tài chính bao gồm: Bảng cân đối kế toán, Báo cáo kết quả HĐ kinh doanh, Bảng cân đối tài khoản (cân đối số phát sinh), thuyết minh báo cáo tài chính.

Trong thông tư 23 thì chỉ có mẫu mới là: Bảng cân đối kế toán, Báo cáo kết quả HĐKD, Thuyết minh BCTC. Còn Bảng cân đối TK thì vẫn sử dụng mẫu cũ à? Vì chỉ tiêu trên bảng cân đối tài khoản là mình tự ghi vào đúng không, các chỉ tiêu nào phân chia ra làm 2 chỉ tiêu như "Phải thu khách hàng" thuộc Tài sản ngắn hạn và "Phải thu dài hạn của khách hàng" thuộc tài sản dài hạn thì mình viết thành 2 dòng trên bảng cân đối TK là "Phải thu ngắn hạn của khách hàng" và "Phải thu dài hạn của khách hàng" à? Hay là cộng tổng vào ghi thành "Phải thu khách hàng". Mong các bạn cho ý kiến!

Còn báo cáo lưu chuyển tiền tệ không bắt buộc làm mà chỉ khuyến khích các DN làm thôi phải không các bạn?

M

mysterious_girl

Guest
trinh thanh ha nói:
Trong thông tư 23 thì chỉ có mẫu mới là: Bảng cân đối kế toán, Báo cáo kết quả HĐKD, Thuyết minh BCTC. Còn Bảng cân đối TK thì vẫn sử dụng mẫu cũ à?
Bạn xem lại thông tư 23,phần
"IV- HƯỚNG DẪN KẾ TOÁN CHUẨN MỰC
“TRÌNH BÀY BÁO CÁO TÀI CHÍNH” "

trinh thanh ha nói:
Còn báo cáo lưu chuyển tiền tệ không bắt buộc làm mà chỉ khuyến khích các DN làm thôi phải không các bạn?

Theo,thông tư 23,Mục IV.1.3 thì:

1.3- Hệ thống báo cáo tài chính của doanh nghiệp gồm:

- Bảng cân đối kế toán
Mẫu số B 01 - DN
- Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh
Mẫu số B 02 - DN
- Báo cáo lưu chuyển tiền tệ
Mẫu số B 03 - DN
- Bản thuyết minh báo cáo tài chính
Mẫu số B 09 - DN

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Vậy năm nay không phải làm "Bảng cân đối TK" nữa à, mà bắt buộc phải làm "Báo cáo lưu chuyển tiền tệ" à? Vì ngày xưa mình học, thầy giáo mình bảo cái đó có trong Bộ Báo cáo tài chính nhưng không bắt buộc phải làm, chỉ khuyến khích các DN làm thôi. Vì các năm trước, "BC LC TT" cũng không bắt buộc phải làm, các DN chỉ nộp :Bảng CĐKT", "Báo cáo KQHĐKD", "Bảng CĐTK", "Thuyết minh BCTC".

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
trinh thanh ha nói:
Vậy năm nay không phải làm "Bảng cân đối TK" nữa à, mà bắt buộc phải làm "Báo cáo lưu chuyển tiền tệ" à? Vì ngày xưa mình học, thầy giáo mình bảo cái đó có trong Bộ Báo cáo tài chính nhưng không bắt buộc phải làm, chỉ khuyến khích các DN làm thôi. Vì các năm trước, "BC LC TT" cũng không bắt buộc phải làm, các DN chỉ nộp :Bảng CĐKT", "Báo cáo KQHĐKD", "Bảng CĐTK", "Thuyết minh BCTC".
Không phải nộp chứ không phải không phải làm
Bảng cân đối số phát sinh là một trong những tài liệu cực kỳ quan trọng cho bạn, cho tôi, cho mọi người, bạn không làm thì y học không còn gì để nói nữa:biggrin:

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Em có một thắc mắc khi làm bảng cân đối kế toán mà sắp hết hạn nộp rồi mong anh chị chỉ giúp!
Cty em mới thành lập thàng 11 nên năm 2005 có kết quả KD là lỗ. em đã tạm nộp thuế TNDN là 1T như vậy số dư nợ TK 333 là 1T còn số dư nợ TK 133 là 3 triệu nếu em lập BCĐKT theo QĐ 144 thì phần thuế TNDN nộp thừa sẽ đc ghi âm bên phần nguồn vốn( Thuế và các khoản phải nộp NN) còn nếu làm theo TT23 thì phầp nộp thừa này lại ghi bên phần TS ( các khoản thuế phải thu) cùng với thuế GTGT còn đc khấu trừ. như vậy nguồn vốn và TS của 2 bảng cân đối KT là không bằng nhau.Anh chi giải thích giúp em nhé! em cảm ơn!

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Bạn muốn giống nhau thì bạn tạm thời đặt thêm tài khoản thuế nộp thừa và khi khóa sổ bạn kết chuyển sang nó, thì cân ngay ấy mà. Bây giờ mình tạm đặt chỉ mình theo dõi thôi, chờ mấy ông BTC bổ sung tài khoản thì lúc đó cập nhật lại cũng không sao.
Mình làm BCTC phải dùng cách này mới kiểm soát được. Chứ cứ nhìn lên nhìn xuống trên Bảng cân đối kế toán khó xem quá.

H

hoang637191

Guest
1/3/06
11
0
0
Ha noi
Các bác ơi cho tôi hỏi chút: Tôi làm kế toán ở văn phòng TCT vậy khi lập BCTC tổng hợp có phải lập các BCTC của những công ty cổ phần có vốn Nhà nước dưới 51% hay không?Tôi đang cần gấp, xin cám ơn cả nhà!

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
trinh thanh ha nói:

Các bác đọc thế này mà vẫn không nhắc nhở em nó à, Bảng cân đối kế toán trước đây được gọi là "Bảng cân đối tài khoản" em ạ.

T

thehoa88

Guest
27/9/10
1
0
0
36
HOANG DONG DUY TIEN HA NAM
các bạn ơi giúp tôi với bị mất hóa đơn giờ làm thủ tục giải trình gồm những bước thế nào và cần những mẫu bảng biểu như thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA