Hiểu thế nào là Tiếng Việt ?

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
[FONT=&quot]Theo Điều 4, khoản 1, mục K của Thông tư 153, nội dung ghi trên hóa đơn phải là Tiếng Việt.[/FONT]

Như vậy tôi ghi hóa đơn nội dung : "Dell Inspiration Core I5" thì hợp pháp hay không ?

Mong Anh/Chị giải đáp giúp

Cảm ơn

Nam có tìm một phần trao đổi về vụ này trên mạng, mời mọi người tham khảo

Hiểu thế nào là tên DN được viết bằng tiếng Việt? Có thể đặt tên là công ty CP A&T được không?

Thứ bảy, 31 Tháng 10 2009 10:23

Hiện nay chưa có một Văn bản pháp Luật nào quy định về chữ Việt, tiếng Việt vì bản thân ngôn ngữ, chữ viết phát triển không ngừng và không không ngừng hội nhập. Tiếng nước ngoài, tiếng Hán đã được Việt Nam hóa rất nhiều, người dân đã sử dụng quen.
Theo từ điển tiếng Việt thì bảng chữ cái chữ Việt hiện nay là: a ă â b c d đ e ê f g h i j k l m n o ô ơ p q r s t u ư v w x y z (33 chữ cái); các thanh sắc; không dấu, dấu huyền, dấu sắc, dấu hỏi, dấu ngã, dấu nặng, 6 thanh, các chữ số 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9 (10 chữ số) và một số ký hiệu đã được sử dụng quen như @, &.
Như vậy, phải mang quan niệm mới về tiếng Việt để chấp nhận việc đặt tên vì các ký hiệu này đều đọc được bằng tiếng Việt.
Tên của Công ty bạn là “Công ty CP A&T” là hoàn toàn phù hợp với quy định tại Khoản 1 Điều 31 Luật doanh nghiệp 2005 với loại hình là “công ty CP” và tên công ty là “A&T”. Nếu Công ty bạn bị từ chối có thể do đã có Công ty khác đăng ký tên giống như tên công ty bạn.

Luật sư Tống Văn Thủy
[FONT=&quot][/FONT]

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
[FONT=&quot]Theo Điều 4, khoản 1, mục K của Thông tư 153, nội dung ghi trên hóa đơn phải là Tiếng Việt.[/FONT]

Như vậy tôi ghi hóa đơn nội dung : "Dell Inspiration Core I5" thì hợp pháp hay không ?

Cảm ơn

Dòng màu đỏ nghĩa là gì vậy anh ?:sick:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Là tên của máy tính xách tay hiệu Dell_model Inspiration, có chíp xử lý là Core I5.

Trường hợp ghi như trên không có gì là không hợp pháp !

Sẽ hay hơn nếu ghi hoá đơn là: máy tính Dell ....

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Là tên của máy tính xách tay hiệu Dell_model Inspiration, có chíp xử lý là Core I5.

Anh dịch được ra Tiếng Việt => Nó ko phải là tiếng Việt.

Như vậy, phải ghi theo quy định thế này mới đúng chứ ạ :

k) Hóa đơn được thể hiện bằng tiếng Việt. Trường hợp cần ghi thêm chữ nước ngoài thì chữ nước ngoài được đặt bên phải trong ngoặc đơn ( ) hoặc đặt ngay dưới dòng tiếng Việt và có cỡ nhỏ hơn chữ tiếng Việt.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Anh dịch được ra Tiếng Việt => Nó ko phải là tiếng Việt.

Như vậy, phải ghi theo quy định thế này mới đúng chứ ạ :

k) Hóa đơn được thể hiện bằng tiếng Việt. Trường hợp cần ghi thêm chữ nước ngoài thì chữ nước ngoài được đặt bên phải trong ngoặc đơn ( ) hoặc đặt ngay dưới dòng tiếng Việt và có cỡ nhỏ hơn chữ tiếng Việt.
Đó không phải là "dịch ra tiếng Việt" mà là hiểu như vậy để giải thích cho táo thôi, "Dell Inspiration Core I5" là tên gọi riêng của sản phẩm rồi (không thể dịch) !

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Đó là danh từ riêng chỉ về cấu hình máy tính xách tay nên thuế mà bắt viết ra nữa thì chịu thôi.

X

xitrum541

Sơ cấp
16/12/08
13
0
0
Tp. HCM

Cảm ơn

[FONT=&quot][/FONT]

Trường hợp này là tên của mặt hàng thông dụng mà nói ra ai cũng hiểu, các nhà phân phối kinh doanh họ không dịch, vẫn chấp nhận phù hợp mặc dù TT 153 không chi tiết cụ thể từng vấn đề. Bạn xem thế này có hợp lý như trường hợp bạn nêu không. Hoá đơn phát hành ghi HDD 640GB thay vì bạn phải ghi Ổ đĩa cứng 640GB. Nếu ngần ngại cứ làm văn bản để được trả lời. Ngoại trừ tại đây sẽ xem là vi phạm - Tiếng Việt không dấu

Bạn search trên google sẽ có kết quả cho bạn cái dòng màu đỏ đỏ mà bạn đang thắc mắc.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Đó không phải là "dịch ra tiếng Việt" mà là hiểu như vậy để giải thích cho táo thôi, "Dell Inspiration Core I5" là tên gọi riêng của sản phẩm rồi (không thể dịch) !
Nếu là dân mù cang chải như em hoá đơn ghi Dell gì gì đó làm sao em biết Dell nó là cái gì ? Nhưng nếu hoá đơn ghi máy tính xách tay Dell abc thì em còn hiểu là em mua cái máy tính xách tay hãng Dell và có cái đuôi là thông số gì gì đó...)

Nên em nghĩ là phải ghi rõ máy tính xách tay DELL ABC, TOSHIBA XYZ....

Trường hợp này là tên của mặt hàng thông dụng mà nói ra ai cũng hiểu, các nhà phân phối kinh doanh họ không dịch, vẫn chấp nhận phù hợp mặc dù TT 153 không chi tiết cụ thể từng vấn đề. Bạn xem thế này có hợp lý như trường hợp bạn nêu không. Hoá đơn phát hành ghi HDD 640GB thay vì bạn phải ghi Ổ đĩa cứng 640GB. Nếu ngần ngại cứ làm văn bản để được trả lời. Ngoại trừ tại đây sẽ xem là vi phạm - Tiếng Việt không dấu

Bạn search trên google sẽ có kết quả cho bạn cái dòng màu đỏ đỏ mà bạn đang thắc mắc.
Phần thắc mắc của tôi ý khác, ko phải ý ko biết Dell là gì, Toshiba hay ...
Em nghĩ anh Nam nên làm CV hỏi CQ Thuế......

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nếu là dân mù cang chải như em hoá đơn ghi Dell gì gì đó làm sao em biết Dell nó là cái gì ? Nhưng nếu hoá đơn ghi máy tính xách tay Dell abc thì em còn hiểu là em mua cái máy tính xách tay hãng Dell và có cái đuôi là thông số gì gì đó...)

Hehe, đi 1 dòng quay về chốn cũ gặp lại nhau ....

ducvyminh

ducvyminh

Trung cấp
21/1/11
192
0
0
Vĩnh Long
www.island.vn
Thế giới di động, Phong Vũ, BK, .... vẫn cứ ghi Aus A42F, Dell 14R,... đấy thôi. đôi lúc nghĩ nếu mình ko đi mua thì đố biết cái hóa đơn đó bán hàng gì nữa

X

xitrum541

Sơ cấp
16/12/08
13
0
0
Tp. HCM

Phần thắc mắc của tôi ý khác, ko phải ý ko biết Dell là gì, Toshiba hay ...
Em nghĩ anh Nam nên làm CV hỏi CQ Thuế......

Không cần thiết đâu táo xanh ơi, danh từ thông dụng đó nói ra ai cũng biết mà. Nếu kể ra tình huống thì vô số kể cho TT 153.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Không cần thiết đâu táo xanh ơi, danh từ thông dụng đó nói ra ai cũng biết mà. Nếu kể ra tình huống thì vô số kể cho TT 153.
Cái này em ko sure ! Vì hoá đơn máy tính xách tay cty mua or em đi mua thì Trần Anh or Phúc Anh (HN) xuất đều ghi MT xách tay Toshiba....

Mình cứ phải cẩn thận thôi ạ . K phải chị Thuế nào cũng hiểu hoặc cố tình ko hiểu.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Em này ghi hóa đơn còn "dữ hơn" nữa nè ....

... Phải điện hỏi lại bên ấy " ... hoá đơn số, ngày ..." chị bán cái gì vậy ???

Vậy mà bao nhiêu năm rồi (từ thời TT120 đến TT153) nó vẫn ghi như vậy :wall:

X

xitrum541

Sơ cấp
16/12/08
13
0
0
Tp. HCM
Cái này em ko sure ! Vì hoá đơn máy tính xách tay cty mua or em đi mua thì Trần Anh or Phúc Anh (HN) xuất đều ghi MT xách tay Toshiba....

Mình cứ phải cẩn thận thôi ạ . K phải chị Thuế nào cũng hiểu hoặc cố tình ko hiểu.

Yes, I Know. Có 1 điều đã nói, ví dụ: tôi ghi block tủ lạnh thì táo xanh giúp giải thích chữ block ra tiếng Việt như thế nào đây.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Yes, I Know. Có 1 điều đã nói, ví dụ: tôi ghi block tủ lạnh thì táo xanh giúp giải thích chữ block ra tiếng Việt như thế nào đây.
Trời ơi : Block tủ lạnh => Nó đi kèm cùng tủ lạnh, ông KD cái đó ông biết block tủ lạnh nó là cái chi mô rứa !Tui ko KD ông này, cũng chẳng mua, sao tui biết ?! Và trách nhiệm của ông là phải giải thích cho Chị Thuế hiểu => Chị Thuế ko hiểu thì đành bó tay !

Nhưng nếu tui mua : ngta ghi là block tủ lạnh => cá nhân tôi phải biết mua cái đó là cái gì, về để làm gì? trên diễn giải nội dung chi tiền, hạch toán phải ghi rõ vào phần nội dung để sau này giải trình cho chị Thuế hiểu , trường hợp thay kế toán - người tham gia quyết toán ko phải là tui,mà là ngkhác : ghi chung chung block tủ lạnh, thì chắc KT cũng botay chẳng biết nó là cái gì mà giải trình.

Em này ghi hóa đơn còn "dữ hơn" nữa nè ....

Biết đâu họ đã có công văn của CQ Thuế cho phép ghi thế rùi ý chứ anh!Hiii.

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
Tiếng Việt cũng có W và Z à???
Giờ mình mới biết đấy!!!:sick::sick::sick:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Trước đây nhập hàng về ghi trên tờ khai hải quan như vậy thì đợi đến tết ma rốc mới thông quan được đó. Bây giờ không biết còn tình trạng này nữa không.
Tốt nhất là trên hóa đơn phải thể hiện được nội dung hàng hóa giao dịch bằng tiếng Việt. Sau đó muốn kèm theo nhãn hiệu, model ... hay tiếng gì thì kèm.
Good luck

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng

Em cũng giống bác. Hoá đơn viết kiểu này từ thời TT120 đến nay.

Trường hợp của bác như vậy còn ít. Bên em Hoá đơn toàn tiền trăm triệu, linh kiện toàn tiếng Anh.

Hoàn thuế vẫn ngon lành.

Em nghĩ đừng câu nặng câu chữ quá.

T

tb364

Guest
8/8/11
0
0
0
50 lê lai
Mình nghĩ đã là người việt thì phải ghi làm sao cho người việt biết chứ. Hôm rồi có anh kỹ thuật đi mua linh kiện gì đầy để thay vào máy tính khi cầm hoá đơn về đưa cho mình, mình đọc đỏ cả mắt cũng không biết đó là giống gì, như con chíp gì gì đó thì ghi là chíp rồi thêm phần đuôi thông số của nó cũng được hay ổ cứng chẳn hạn đằng ngày ghi toàn tên riêng của nó không đố ai không rành về máy tính mà biết chết liền.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Trước đây nhập hàng về ghi trên tờ khai hải quan như vậy thì đợi đến tết ma rốc mới thông quan được đó. Bây giờ không biết còn tình trạng này nữa không.
Tốt nhất là trên hóa đơn phải thể hiện được nội dung hàng hóa giao dịch bằng tiếng Việt. Sau đó muốn kèm theo nhãn hiệu, model ... hay tiếng gì thì kèm.
Good luck
Cty em XNK cũng giống TH của bác Hoàng vậy !

Em cũng giống bác. Hoá đơn viết kiểu này từ thời TT120 đến nay.

Trường hợp của bác như vậy còn ít. Bên em Hoá đơn toàn tiền trăm triệu, linh kiện toàn tiếng Anh.

Hoàn thuế vẫn ngon lành.

Em nghĩ đừng câu nặng câu chữ quá.
Cậu làm bên XNK thì phải " câu nặng " đấy cậu ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA