Phương pháp trích khấu hao tài sản cố định

• Thread starter accyersin
  • Ngày gửi
A

accyersin

Sơ cấp
27/7/11
36
0
0
Lâm Đồng
Hiện nay theo Thông tư 203/2009/TT-BTC có hướng dẫn 3 phương pháp trích khấu hao: Theo đường thẳng; Theo số dư giảm dần; Theo số lượng, khối lượng.
Vậy nếu công ty mình cùng lúc dùng 2 hoặc 3 phương pháp khấu hao cho từng loại tài sản khác nhau có được không? Nếu được thì có văn bản nào hướng dẫn cụ thể không?
Mong anh em cho ý kiến.
Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Hiện nay theo Thông tư 203/2009/TT-BTC có hướng dẫn 3 phương pháp trích khấu hao: Theo đường thẳng; Theo số dư giảm dần; Theo số lượng, khối lượng.
Vậy nếu công ty mình cùng lúc dùng 2 hoặc 3 phương pháp khấu hao cho từng loại tài sản khác nhau có được không? Nếu được thì có văn bản nào hướng dẫn cụ thể không?
Mong anh em cho ý kiến.
Thân!

Có thể dùng 2 hoặc 3 phương pháp khấu hao cho từng loại tài sản khác nhau:
thông tư 203/2009/TT-BTC nói:
2. Căn cứ khả năng đáp ứng các điều kiện áp dụng quy định cho từng phương pháp trích khấu hao tài sản cố định, doanh nghiệp được lựa chọn các phương pháp trích khấu hao phù hợp với từng loại tài sản cố định của doanh nghiệp

Nhưng để dễ sử dụng và quản lý thì các Doanh nghiệp thường dùng 1 phương pháp khấu hao duy nhất cho các Tài sản cố định của công ty.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Doanh nghiệp đã đăng ký lựa chọn phương pháp tính khấu hao với cơ quan thuế như thế nào thì phải áp dụng như vậy.
Tuân thủ tính nhất quán trong cách hạch toán cũng như tính khấu hao trong 1 kỳ kế toán

M

meomai

Sơ cấp
25/5/11
3
0
0
34
Hệ mặt trời
Doanh nghiệp phải đăng ký lựa chọn phương pháp tính khấu hao với cơ quan thuế trước khi tiến hành tính khấu hao TSCD. Có thể sử dụng nhiều phương pháp khấu hao trong doanh nghiệp nhưng phải đăng ký cụ thể loại TSCD nào dùng phương pháp tính khấu hao nào với cơ quan thuế. Nếu muốn thay đổi phương pháp tính khấu hao thì phải đăng ký lại nhưng với mỗi loại TSCD thì không được thay đổi phương pháp tính khấu hao quá 2 lần trong thời gian sử dụng. Theo thông tư 18/2011/TT-BTC mới ra thì có một số thay đổi về thời gian trích khấu hao TSCD. U có thể tham khảo.

T

Trang IS

Guest
5/4/08
12
0
0
Hà Nội
Em hỏi tí, về cái công thức hướng dẫn và ví dụ về khấu hao theo phương pháp đường thẳng ở thông tư 203 ấy ạ. Cả T1, T2 đều chú thích là theo PL 1 thông tư 203/2009 là sao? Đúng ra thì cái T1 đó phải là theo PL của thông tư 206/2003 chứ nhỉ?

Bên cạnh đó, thông tư ko đề cập tới việc trích khấu hao theo ngày, vậy thì ta chỉ tính theo tháng thui phải ko ạ? TS tăng ở tháng nào thì trích khấu hao ở tháng đó theo đúng số bình quân tháng?

Eo, post xong mới thấy đây là bài đầu tiên của mình ở web nì :(

M

meoutiu

Trung cấp
2/9/11
68
0
0
35
family
Bạn nào có hướng dẫn về phương pháp khấu hao đường thẳng cho mình xin với.mình chả biết khấu hao như thế là thế nào và cách tính ra sao cả hixhix

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Bạn nào có hướng dẫn về phương pháp khấu hao đường thẳng cho mình xin với.mình chả biết khấu hao như thế là thế nào và cách tính ra sao cả hixhix

Ui cha, cái này hồi đi học được học rồi mà. Sao còn lên đây hỏi vậy ta?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bạn xem chi tiết giáo trình kế toán tài chính là có đủ cả
Thân

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city

Mình trả lời bạn luôn : Khấu hao TSCD theo phương pháp đường thẳng có nghĩa là trong suốt thời gian tính khấu hao, mức khấu hao không thay đổi.
Ví dụ : 1 TSCD có giá trị 12 triệu , phân loại theo QD 203 tính khấu hao trong 6 năm
mức khấu hao hàng tháng là : 12.000.000 / 6 / 12 = 166.667 đ/ tháng.
Thân !

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Mình trả lời bạn luôn : Khấu hao TSCD theo phương pháp đường thẳng có nghĩa là trong suốt thời gian tính khấu hao, mức khấu hao không thay đổi.
Ví dụ : 1 TSCD có giá trị 12 triệu , phân loại theo QD 203 tính khấu hao trong 6 năm
mức khấu hao hàng tháng là : 12.000.000 / 6 / 12 = 166.667 đ/ tháng.
Thân !
Em đồng ý với anh Hiệp. Đã mất công viết bài thì tại sao không trả lời luôn nhỉ. Các bạn không biết thì mới phải vào webketoan hỏi mà.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Em đồng ý với anh Hiệp. Đã mất công viết bài thì tại sao không trả lời luôn nhỉ. Các bạn không biết thì mới phải vào webketoan hỏi mà.

Mình nghĩ nếu bên ngoài thì có thể nói luôn, nhưng một số vấn đề kiến thức phổ thông thì sẽ để cho các bạn nghiên cứu trước sẽ tốt hơn là hỏi (vấn đề đơn giản thì cần nghiên cứu kỹ trước, quả thực không hiểu thì sẽ hỏi).

Mình chỉ có ý kiến vậy thôi
Thân

T

Trang IS

Guest
5/4/08
12
0
0
Hà Nội
Thế túm lại giờ có tính khấu hao theo ngày ko ạ? Hay tăng ở ngày 28/08 thì tính khấu hao luôn cho cả tháng 8 đó?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Thế túm lại giờ có tính khấu hao theo ngày ko ạ? Hay tăng ở ngày 28/08 thì tính khấu hao luôn cho cả tháng 8 đó?

Nếu tăng vào ngày 28/8 thì khấu hao bắt đầu từ tháng 9 bạn nhé ,

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Năm ngoái em lỡ làm theo cái 206 rùi, h tính sao hả bác? Kệ thôi nhỉ?

Năm ngoái làm theo 206 thì đúng rồi, năm nay điều chỉnh làm theo 203, chả ảnh hưởng gì cả

T

Trang IS

Guest
5/4/08
12
0
0
Hà Nội
Năm ngoái làm theo 206 thì đúng rồi, năm nay điều chỉnh làm theo 203, chả ảnh hưởng gì cả

Cái thông tư đó áp dụng từ 01/01/2010 mà bác? Em chỉ đang mắc ở mức trích KH trong tháng đầu thôi, bên em chẳng có TS nào đưa vào sử dụng từ ngày 01 cả.

Em hỏi lại câu này lần nữa ạ, túm lại là cứ đưa vào sử dụng ở tháng này (ngoại trừ ngày 01) thì đến tháng sau mới trích KH cho nó trọn tháng ạ?

D

datquangtrinh

Sơ cấp
8/12/08
9
0
0
Nam Định
Em hỏi lại câu này lần nữa ạ, túm lại là cứ đưa vào sử dụng ở tháng này (ngoại trừ ngày 01) thì đến tháng sau mới trích KH cho nó trọn tháng ạ?[/QUOTE]

Nếu làm đúng theo quy định của BTC thì TSCĐ bàn giao vào ngày nào thì tính khấu hao từ ngày ấy ( trong trường hợp mua TSCĐ thì ngày bắt đầu tính khấu hao là ngày thể hiện trên biên bản bàn giao và nghiệm thu giữa bên A và bên B)
Các bạn xem lại chuẩn mực về TSCĐ để làm theo quy định nhé.

T

Trang IS

Guest
5/4/08
12
0
0
Hà Nội
Nếu làm đúng theo quy định của BTC thì TSCĐ bàn giao vào ngày nào thì tính khấu hao từ ngày ấy ( trong trường hợp mua TSCĐ thì ngày bắt đầu tính khấu hao là ngày thể hiện trên biên bản bàn giao và nghiệm thu giữa bên A và bên B)
Các bạn xem lại chuẩn mực về TSCĐ để làm theo quy định nhé.
Mình xem rồi, và cái thời điểm trích khấu hao ko được chuẩn mực đề cập cụ thể, phân vân nên mới hỏi mọi người. Theo thông tư 206 thì trích theo ngày, thông tư 203 ko thấy nói gì.

Sửa lần cuối:
Lesen113

Lesen113

Sơ cấp
30/8/10
41
0
6
41
Hanoi
Ðề: Phương pháp trích khấu hao tài sản cố định

Bạn đăng ký trích khấu hao với thuế bắt đầu từ ngày tháng nào thì bạn khấu hao từ đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA