HỎI - cách tính "giá trị mặt hàng nhập khẩu"

• Thread starter hippahippa
  • Ngày gửi
H

hippahippa

Guest
26/6/11
3
0
0
31
Hà Nội
Chào các anh chị trên diendan webketoan. :013:
Hôm nay hippa muốn hỏi các bác 2 câu hỏi về thuế nhập khẩu:052:

1. Cách tính "giá trị mặt hàng nhập khẩu" là như thế nào ạ? Đó là "giá trị của 1 đơn vị hàng hóa" hay là "giá trị của gói hàng hóa" ạ?
Ví dụ: em gửi chuyển phát nhanh từ nước ngoài về Việt Nam 10 cái máy tính, giá mỗi cái 800.000đ thì cả gói hàng sẽ là 8.000.000 đ, như vậy "giá trị mặt hàng nhập khẩu" của em sẽ được tính là bao nhiêu? ( 8 triệu hay 800.000 đ) Và em có phải nộp thuế không ạ?
( theo "quyết định 78/2010/QĐ-TTg ngày 30/11", mặt hàng nhập khẩu gửi qua đường chuyển phát nhanh có giá trị dưới 1 triệu đồng sẽ được miễn thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng :yo yo (2): )
2. Hàng em gửi về dưới dạng gift thì có ưu đãi gì khi tính thuế suất không?

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác.
Em xin chân thành cảm ơn!
:yo yo (6):

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Chào các anh chị trên diendan webketoan. :013:
Hôm nay hippa muốn hỏi các bác 2 câu hỏi về thuế nhập khẩu:052:

1. Cách tính "giá trị mặt hàng nhập khẩu" là như thế nào ạ? Đó là "giá trị của 1 đơn vị hàng hóa" hay là "giá trị của gói hàng hóa" ạ?
Ví dụ: em gửi chuyển phát nhanh từ nước ngoài về Việt Nam 10 cái máy tính, giá mỗi cái 800.000đ thì cả gói hàng sẽ là 8.000.000 đ, như vậy "giá trị mặt hàng nhập khẩu" của em sẽ được tính là bao nhiêu? ( 8 triệu hay 800.000 đ) Và em có phải nộp thuế không ạ?
( theo "quyết định 78/2010/QĐ-TTg ngày 30/11", mặt hàng nhập khẩu gửi qua đường chuyển phát nhanh có giá trị dưới 1 triệu đồng sẽ được miễn thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng :yo yo (2): )

Giá trị hàng hóa nhập khẩu được tính theo đơn vị nhỏ nhất có thể & căn cứ theo hóa đơn bán. Nếu nhiều hơn 1 đơn vị thì gọi là giá trị của lô (gói) hàng nhập khẩu. Thuế nhập khẩu nếu có căn cứ tính trên tổng giá trị lô hàng nếu toàn bộ lô hàng có cùng mức thuế suất & tính trên từng phần nếu có mức thuế suất khác nhau trong từng phần của lô hàng nhập khẩu đó.

2. Hàng em gửi về dưới dạng gift thì có ưu đãi gì khi tính thuế suất không?

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác.
Em xin chân thành cảm ơn!
Gửi hàng dạng gift vẫn kê khai nộp các loại thuế nhập khẩu bình thường giống hàng mậu dịch nếu hàng đó thuộc diện phải nộp thuế nếu có nhé.
Good luck

H

hippahippa

Guest
26/6/11
3
0
0
31
Hà Nội
Chào bạn
Giá trị hàng hóa nhập khẩu được tính theo đơn vị nhỏ nhất có thể & căn cứ theo hóa đơn bán. Nếu nhiều hơn 1 đơn vị thì gọi là giá trị của lô (gói) hàng nhập khẩu. Thuế nhập khẩu nếu có căn cứ tính trên tổng giá trị lô hàng nếu toàn bộ lô hàng có cùng mức thuế suất & tính trên từng phần nếu có mức thuế suất khác nhau trong từng phần của lô hàng nhập khẩu đó.
Gửi hàng dạng gift vẫn kê khai nộp các loại thuế nhập khẩu bình thường giống hàng mậu dịch nếu hàng đó thuộc diện phải nộp thuế nếu có nhé.
Good luck
Anh có thể giúp thêm vấn đề này k ạ :052:
Nếu em nhập về 1 lô 10 c, hóa đơn ghi giá trị mỗi chiếc 800k, total = 8 tr.
Áp dụng "quyết định 78/2010/QĐ-TTg ngày 30/11"
Điều 1. Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có giá trị từ 1.000.000 đồng (một triệu đồng) trở xuống được miễn thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng.
Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có giá trị trên 1.000.000 đồng (một triệu đồng) phải nộp thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng theo quy định của pháp luật.
=> theo anh thì em có bị đánh thuế không?
(thật sự em vẫn chưa hiểu rõ cái "Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có giá trị dưới 1.000.000 đồng " theo thông tư cho lắm! )

H

hippahippa

Guest
26/6/11
3
0
0
31
Hà Nội
các bác hảo tâm trả lời ví dụ cho em hiểu 1 cách tường minh với :052:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA