Kiểm toán Giai đoạn đầu tư XDCB

• Thread starter chauthanhbinh
  • Ngày gửi
C

chauthanhbinh

Trung cấp
23/6/09
92
0
6
tay ninh
Chào các bạn!

Công ty mình mới thành lập và xây dựng nhà xưởng từ tháng 10 năm nay, 100% vốn nước ngoài. Cho hỏi công ty mình có phải tìm Kiểm toán cho báo cáo tài chính cuối năm 2013 ko vì tính đến cuối năm tổng cộng 3 tháng và chi phí phát sinh rất ít ? Nếu phải có kiểm toán kiểm tra BCTC các bạn cho mình xin văn bản qui định của Thuế.

Ngoài ra các chi phí phát sinh trong thời gian này gồm tiền thuê văn phòng làm việc, điện, nước, tiền lương => nên hạch toán vào chi phí hay đưa vào XDCB dở dang?

Mong nhận được sự phản hồi của các bạn!

Thanks các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ðề: Kiểm toán Giai đoạn đầu tư XDCB

Chào các bạn!

Công ty mình mới thành lập và xây dựng nhà xưởng từ tháng 10 năm nay, 100% vốn nước ngoài. Cho hỏi công ty mình có phải tìm Kiểm toán cho báo cáo tài chính cuối năm 2013 ko vì tính đến cuối năm tổng cộng 3 tháng và chi phí phát sinh rất ít ? Nếu phải có kiểm toán kiểm tra BCTC các bạn cho mình xin văn bản qui định của Thuế.

Ngoài ra các chi phí phát sinh trong thời gian này gồm tiền thuê văn phòng làm việc, điện, nước, tiền lương => nên hạch toán vào chi phí hay đưa vào XDCB dở dang?

Mong nhận được sự phản hồi của các bạn!

Thanks các bạn!

Về các quy định Công ty bắt buộc phải kiểm toán bạn xem tại Luật kiểm toán độc lập (thì bạn sẽ rõ)

Theo quy định của Luật kế toán thì bạn có thể gọp Báo cáo tài chính là tối đa 15 tháng (Công ty bạn thành lập tháng 10 có thể gộp vào năm sau), nhưng phải thông báo với cơ quan thuế.

Do vậy nếu bạn gộp vào năm 2014 thì bạn không phải kiểm toán, còn bạn tách báo cáo năm 13 riêng và 14 riêng thì buộc phải kiểm toán

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA