Xin hỏi về ghi TÊN HÀNG HÓA trên hóa đơn gtgt

• Thread starter hiencons
  • Ngày gửi
H

hiencons

Sơ cấp
14/4/09
5
0
1
go vap
Chào cả nhà,
Xin cho mình hỏi về cách ghi tên hàng trên HD GTGT:
1. Tên hàng đầu vào ghi theo tên Khai báo hải quan hay theo Invoice? vì giữa Invoice và tên khai HQ của mình có sự khác biệt.
2. Đầu vào của mình là "THÉP HỢP KIM DẠNG THANH TRÒN"; "THÉP HỢP KIM DẠNG CUỘN", vậy đầu ra mình ghi là "THÉP HỢP KIM" được không?
3. Có VBPL nào nói rõ về việc này không?

Xin cam on .

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Xin hỏi về ghi TÊN HÀNG HÓA trên hóa đơn gtgt

Chào cả nhà,
Xin cho mình hỏi về cách ghi tên hàng trên HD GTGT:
1. Tên hàng đầu vào ghi theo tên Khai báo hải quan hay theo Invoice? vì giữa Invoice và tên khai HQ của mình có sự khác biệt.
2. Đầu vào của mình là "THÉP HỢP KIM DẠNG THANH TRÒN"; "THÉP HỢP KIM DẠNG CUỘN", vậy đầu ra mình ghi là "THÉP HỢP KIM" được không?
3. Có VBPL nào nói rõ về việc này không?

Xin cam on .
Mua hàng nào thì nhập hàng hóa đó căn cứ vào tờ khai Hải Quan bạn hiền, Nên xuất bán theo đúng tên hàng mình nhập vào.

Về xuất hóa đơn thì bạn tham khảo ở TT64/2013/TT-BTC

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng

Thông thường đối với hàng nhập khẩu thì tên sản phẩm sẽ được dựa trên hóa đơn thương mại (commercial Invoice) và tờ khai hải quan. Vì thế, nếu trên 2 giấy tờ này có cùng 1 tên sản phẩm thì khi xuất bán ở VN bạn cũng phải viết Hóa đơn theo đúng tên đó (mặc dù có thể bên doanh nghiệp mình có tên gọi khác cho sản phẩm).

R

romxinh86

Trung cấp
8/10/09
134
1
16
TP.HCM

Hóa đơn (Invoice) tên ghi theo tờ khai hải quan, nếu invoice tên không giống tớ khai bạn yêu cầu làm lại invoice mới. Và khi nhập hàng và xuất hàng bạn xuất theo tên trên tờ khai nhé !

H

halo_angle2909

Sơ cấp
7/10/14
16
0
1
34
Em bên kế toán xây dựng, hàng thì rất nhiều,
ví dụ như Ba chạc thì ngoài mình toàn gọi là Tê
Trên HĐ đầu vào thì ghi ba chạc nhưng hóa đơn bán ra kế toán trước ghi Tê. Cũng là một mặt hàng. Có càn bảng xác minh bên bán và mua để hợp lý không?
Mọi người giúp em với?
o_O

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Em bên kế toán xây dựng, hàng thì rất nhiều,
ví dụ như Ba chạc thì ngoài mình toàn gọi là Tê
Trên HĐ đầu vào thì ghi ba chạc nhưng hóa đơn bán ra kế toán trước ghi Tê. Cũng là một mặt hàng. Có càn bảng xác minh bên bán và mua để hợp lý không?
Mọi người giúp em với?
o_O
Chỉ cần ghi thêm tên khác khi đặt mã HH, NVL. h.đơn (v.dụ : mã hhh : xxxxxx; tên, quy cách : Tê 2inch (Ba chạc 2inch.)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA