Khấu hao TSCD đã qua sử dụng

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




kết quả từ 1 tới 3 trên 3
1,857 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của juliatran
    Tham gia ngày
    Apr 2009
    Địa chỉ
    Tp.HCM
    Bài gửi
    39
    Post Thanks / Like
    juliatran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Khấu hao TSCD đã qua sử dụng

    Chào các anh chị trong diễn đàn>
    Em có vấn đề này cần được gíup đỡ.
    Cty e có mua 1 xe ôto cũ với giá 130tr, cty e mua lại của 1 cty nên có hóa đơn GTGT. vậy bây giờ ô tô đó e được trích khấu hao trong bao lâu? cty e mua chỉ có hóa chứ chưa sang tên gì hết. vậy em có được trich khấu hao ko? Có gửi cho co quan thuế đăng ký KH ko?Bác nào có mẫu đăng ký KH cho e xin với.
    Thanks các bác.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Chuyên viên Web Hình đại diện của sinhvien1986
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    1,019
    Post Thanks / Like
    sinhvien1986 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi juliatran Xem bài
    Chào các anh chị trong diễn đàn>
    Em có vấn đề này cần được gíup đỡ.
    Cty e có mua 1 xe ôto cũ với giá 130tr, cty e mua lại của 1 cty nên có hóa đơn GTGT. vậy bây giờ ô tô đó e được trích khấu hao trong bao lâu? cty e mua chỉ có hóa chứ chưa sang tên gì hết. vậy em có được trich khấu hao ko? Có gửi cho co quan thuế đăng ký KH ko?Bác nào có mẫu đăng ký KH cho e xin với.
    Thanks các bác.
    Bạn căn cứ Thông tư 203/2009 về Khấu hao TSCD:

    Điều 10. Xác định thời gian sử dụng tài sản cố định hữu hình:
    1. Đối với tài sản cố định còn mới (chưa qua sử dụng), doanh nghiệp phải căn cứ vào khung thời gian sử dụng tài sản cố định quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này để xác định thời gian sử dụng của tài sản cố định.
    2. Đối với tài sản cố định đã qua sử dụng, thời gian sử dụng của tài sản cố định được xác định như sau:

    Thời gian sử dụng của TSCĐ = (Giá trị hợp lý của TSCĐ/Giá bán của TSCĐ cùng loại mới 100% (hoặc của TSCĐ tương đương trên thị trường) x Thời gian sử dụng của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư này)


    Trong đó:
    Giá trị hợp lý của TSCĐ là giá mua hoặc trao đổi thực tế (trong trường hợp mua bán, trao đổi), giá trị còn lại của TSCĐ hoặc giá trị theo đánh giá của tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá (trong trường hợp được cho, được biếu, được tặng, được cấp, được điều chuyển đến ) và các trường hợp khác.

  4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của smiler090985
    Tham gia ngày
    Apr 2010
    Địa chỉ
    Đồng Nai
    Bài gửi
    71
    Post Thanks / Like
    smiler090985 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi juliatran Xem bài
    Chào các anh chị trong diễn đàn>
    Em có vấn đề này cần được gíup đỡ.
    Cty e có mua 1 xe ôto cũ với giá 130tr, cty e mua lại của 1 cty nên có hóa đơn GTGT. vậy bây giờ ô tô đó e được trích khấu hao trong bao lâu? cty e mua chỉ có hóa chứ chưa sang tên gì hết. vậy em có được trich khấu hao ko? Có gửi cho co quan thuế đăng ký KH ko?Bác nào có mẫu đăng ký KH cho e xin với.
    Thanks các bác.
    Bạn tham khảo TT 203/2009/TT-BTC áp dụng từ ngày 01/01/2010.
    Điều 10. Xác định thời gian sử dụng tài sản cố định hữu hình:
    1. Đối với tài sản cố định còn mới (chưa qua sử dụng), doanh nghiệp phải căn cứ vào khung thời gian sử dụng tài sản cố định quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này để xác định thời gian sử dụng của tài sản cố định.
    2. Đối với tài sản cố định đã qua sử dụng, thời gian sử dụng của tài sản cố định được xác định như sau:

    Thời gian sử dụng của TSCĐ

    = [Giá trị hợp lý của TSCĐ / Giá bán của TSCĐ cùng loại mới 100% (hoặc của TSCĐ tương đương trên thị trường)]
    x Thời gian sử dụng của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư này)


    Trong đó:
    Giá trị hợp lý của TSCĐ là giá mua hoặc trao đổi thực tế (trong trường hợp mua bán, trao đổi), giá trị còn lại của TSCĐ hoặc giá trị theo đánh giá của tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá (trong trường hợp được cho, được biếu, được tặng, được cấp, được điều chuyển đến ) và các trường hợp khác.

    Làm thông báo trích khấu hao gửi CQT bao gồm những nội dung:
    Thông tin DN,
    Tên TSCĐ.
    Giá trị TS+lệ phí trước bạ ..,
    Thời gian trích KH và bắt đầu từ khi nào
    Hồ sơ TSCĐ gồm có những gì.
    Phải cần làm thủ tục chuyển tên sở hữu mới dc.
    Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ. Vô duyên đối mặt cự um sùm…


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

Update...