Báo giảm toàn bộ lao động đóng bảo hiểm

• Thread starter hoamit8x
  • Ngày gửi
H

hoamit8x

Guest
12/8/11
1
0
0
Nghệ An
E chào các anh chị! Mọi người cho em hỏi 1 vấn đề về BHXH, BHYT như sau:

Công ty em là công ty vừa và nhỏ, bao gồm 12 nhân viên đều ký hợp đồng lao động trên 1 năm, trong đó:
+ 2 lao động không đóng bảo hiểm, do người lao động yêu cầu và thỏa thuận trên hợp đồng
+ 5 lao động làm việc cùng lúc 2 công ty nên họ đóng ở chỗ khác
+ 5 lao động đóng bảo hiểm ở công ty em
- Hiện nay 5 lao động đóng bảo hiểm ở công ty đều xin nghỉ việc. Do đó bên em tiến hành thanh lý hợp đồng lao động và báo giảm với bên bảo hiểm Cầu Giấy
Tuy nhiên bên bảo hiểm họ không cho báo giảm, vì họ bảo rằng không thể báo giảm toàn bộ nhân viên đóng bảo hiểm được. Trừ trường hợp doanh nghiệp phá sản hoặc giải thể mới có thể báo giảm như vậy
Vậy bây giờ em phải làm sao đây? Bảo hiểm nói vậy có đúng không ạ?
Kính mong mọi người góp ý. Có gì gửi vào mail: hoact@avagroup.vn hộ em nhé
Cảm ơn anh chị nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyentrang1987

Guest
18/11/09
1
0
0
37
Tp.HCM
Mình cũng muốn hỏi vấn đề này, ai biết hướng dẫn giúp nhé !!
many thanks!

Workforce

Workforce

Guest
Theo điều 93 Luật BHXH
Điều 93. Tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất
1. Trong trường hợp người sử dụng lao động gặp khó khăn phải tạm dừng sản xuất, kinh doanh hoặc gặp khó khăn do thiên tai, mất mùa dẫn đến việc người lao động và người sử dụng lao động không có khả năng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất thì được tạm dừng đóng trong thời gian không quá mười hai tháng.
2. Chính phủ quy định cụ thể điều kiện, khoảng thời gian tạm dừng đóng và thẩm quyền quyết định việc tạm dừng đóng.
Và điều 2 Luật BHXH quy định về đối tượng áp dụng của Luật

Bạn căn cứ đối chiếu với lao động của Co., bạn . Trường hợp 5 lao động nghỉ việc không còn thuộc đối tượng tham gia BHXH thì bạn có quyền báo giảm lao động đúng theo quy định của Luật.
Trường hợp 5 lao độngtham gia BHXH ở công ty khác thì bạn phải xuất trình được giấy xác nhận tham gia BHXH của BHXH địa phương đó.
Riêng 2 lao động không đóng bảo hiểm, do người lao động yêu cầu và thỏa thuận trên hợp đồng, trường hợp này Công ty bạn làm không đúng quy định. Nếu BHXH kiểm tra phát hiện sẽ bị xử phạt theo nghị định 86(quy định về xử phạt vi phạm luật BHXH).

Bạn nên xem xét kỹ trước khi đề xuất giảm toàn bộ lao động tham gia BHXH

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
5 người đóng bảo hiểm ở công ty khác thì chi phí lương để tính cho DN sẽ ưu tiên DN đứng ra đóng bảo hiểm cho họ và khi quyết toán thuế TNCN cuối năm họ sẽ phải quyết toán ở DN mà họ đóng bảo hiểm còn DN bạn nếu tính lương của họ vào chi phí sẽ phải đóng thuế TNCN đó bạn ạ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
5 người đóng bảo hiểm ở công ty khác thì chi phí lương để tính cho DN sẽ ưu tiên DN đứng ra đóng bảo hiểm cho họ .
Luật thuế TNDN mới ra hả bạn? mình mới nghe lần đầu.

khi quyết toán thuế TNCN cuối năm họ sẽ phải quyết toán ở DN mà họ đóng bảo hiểm còn DN bạn nếu tính lương của họ vào chi phí sẽ phải đóng thuế TNCN đó bạn ạ
Nếu có 2 nguồn thu nhập trở lên thì người lao động tự quyết toán thuế TNCN. DN không có quyết toán thay những trường hợp này ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA