Điều chỉnh chi phí 627, 642 đã hạch toán thừa của kỳ trước thì làm thế nào?

• Thread starter lethidoanh
  • Ngày gửi
L

lethidoanh

Guest
29/7/11
3
0
1
Hà Nội
Các anh, chị làm ơn giải đáp giúp em vấn đề này với:

Tháng 4 Cty em hạch toán chi phí lương cho nhân viên quản lý sản xuất (627), nhân viên quản lý(642) nhiều hơn thực tế. Đến tháng 7 mới phát hiện ra sai sót này và phải điều chỉnh lại. Vì nó liên quan đến giá thành và lãi lỗ nên em không biết phải điều chỉnh thế nào cho đúng. Các anh chị làm ơn chỉ giùm em cách giải quyết với.

Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Theo tôi bạn vẫn có thể điều chỉnh giảm chi phí nhiều hơn thực tế đó vào ngay tháng phát sinh chi phí mà không ảnh hưởng gì, vì đang trong năm tài chính.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Các anh, chị làm ơn giải đáp giúp em vấn đề này với:

Tháng 4 Cty em hạch toán chi phí lương cho nhân viên quản lý sản xuất (627), nhân viên quản lý(642) nhiều hơn thực tế. Đến tháng 7 mới phát hiện ra sai sót này và phải điều chỉnh lại. Vì nó liên quan đến giá thành và lãi lỗ nên em không biết phải điều chỉnh thế nào cho đúng. Các anh chị làm ơn chỉ giùm em cách giải quyết với.

Em cảm ơn.

Tháng 4 : Hạch toán Sai.
Tháng 7: Phát hiện sai sót.

------> Áp dụng các Phương pháp sửa sai Kế toán
Cụ thể:
2.2 - Phương pháp ghi số âm (Ghi đỏ): "Số âm" được thể hiện bằng:
• Mực đỏ.
• Mực thường có đóng khung } hay ngoặc đơn ( ) chữ số.
Được áp dụng trong các trường hợp:
1. Quan hệ đối ứng tài khoản đúng nhưng: Số ghi sai > số đúng trên chứng từ, do ghi nhầm lẫn hoặc ghi trùng 2 lần cho một chứng từ.
2. Sai về quan hệ đối ứng tài khoản.
Cách sửa: Trước tiên, phải lập "chứng từ đính chính" để sửa chỗ sai có xác nhận của kế toán trưởng.
• Đối với trường hợp (1): Số ghi sai > số đúng trên chứng từ: Ghi số âm đối với số tiền chênh lệch thừa.
• Trường hợp (2) - Sai quan hệ đối ứng TK: Ghi một bút toán giống bút toán đã sai bằng số âm để hủy bút toán đã ghi, sau đó ghi lại bút toán đúng bằng mực thường.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA