TSCĐ mất hóa đơn

• Thread starter bupbecotich
  • Ngày gửi
B

bupbecotich

Trung cấp
Chào cácbạn!
Mình đang có vấn đề rắc rối đây các bạn hộ mình với? Chả là công ty mình có mua một ôtô tải về chở hàng, bên đó đã xuất hóa đơn và mình cũng thanh toán chuyển khoản rùi. nhưng hôm nọ giám đốc mình mang tất cả hồ sơ đi đăng kiểm, làm biển số xe ... đến hôm nay mình hỏi hóa đơn đâu để mình kê khai thuế và hạch toán thị GĐ bào hóa đơn người ta ( bên đăng kiểm) cầm chứ mình có cầm đâu (mắc dù đã làm xong biển rùi 0 chắng lẽ người ta lại không trả lại hóa đơn cho mình sao? giò mình chỉ còn bản phô tô hóa đơn bên bán ôtô cấp thui, liệu mình có thế kê khai thuế được không? giúp mình với.Thanks các bạn nhìu nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuhh

thuhh

Guest
6/10/10
42
0
0
34
ninh bình
bạn vẫn kê khai thuế bình thường. Vì xe máy, oto cac cơ quan đăng kiểm đều giữ lại hoá đơn đỏ. sau này thuế kiểm tra thì bạn đưa giấy tờ xe ra là ok

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Chào cácbạn!
Mình đang có vấn đề rắc rối đây các bạn hộ mình với? Chả là công ty mình có mua một ôtô tải về chở hàng, bên đó đã xuất hóa đơn và mình cũng thanh toán chuyển khoản rùi. nhưng hôm nọ giám đốc mình mang tất cả hồ sơ đi đăng kiểm, làm biển số xe ... đến hôm nay mình hỏi hóa đơn đâu để mình kê khai thuế và hạch toán thị GĐ bào hóa đơn người ta ( bên đăng kiểm) cầm chứ mình có cầm đâu (mắc dù đã làm xong biển rùi 0 chắng lẽ người ta lại không trả lại hóa đơn cho mình sao? giò mình chỉ còn bản phô tô hóa đơn bên bán ôtô cấp thui, liệu mình có thế kê khai thuế được không? giúp mình với.Thanks các bạn nhìu nhìu

Oh! Mọi hóa đơn GTGT gốc khi mua xe ô tô, xe gắn máy, khi bạn đi đăng kí xe thì bạn phải nộp bản gốc (có dấu đỏ) cho cơ quan đăng kiểm, đăng kí, và bạn chỉ được phép cầm bản phô tô (có dấu sao y bản chính do bên bán cấp (đối với ô tô)). Và khi đó bạn được kê khai thuế bình thường, nhớ là tập hợp toàn bộ các chi phí như: đăng kí, bảo hiểm, đăng kiểm để có căn cứ tập hợp nguyên giá ô tô.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Chào cácbạn!

Đúng rồi bạn ơi.

Mua ô tô thì khi cấp biển số xe thì Cơ quan Công An sẽ giữ Hoá đơn gốc.

Do đó, trước khi đi làm cấp biển số xe thì các doanh nghiệp phải đi Công chứng Hoá đơn đó để Cty có Chứng từ để hạch toán.

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Oh! Mọi hóa đơn GTGT gốc khi mua xe ô tô, xe gắn máy, khi bạn đi đăng kí xe thì bạn phải nộp bản gốc (có dấu đỏ) cho cơ quan đăng kiểm, đăng kí, và bạn chỉ được phép cầm bản phô tô (có dấu sao y bản chính do bên bán cấp (đối với ô tô)). Và khi đó bạn được kê khai thuế bình thường, nhớ là tập hợp toàn bộ các chi phí như: đăng kí, bảo hiểm, đăng kiểm để có căn cứ tập hợp nguyên giá ô tô.

năm 2010 xe ô tô và xe máy khi đăng ký mới sẽ đc trả lại bộ hồ sơ gốc khi đi đăng ký xe gồm: biên lai lệ phí chức bạ, hóa đơn GTGT ( bản gốc) tờ khai lệ phi chức bạ....
Bạn nên kiểm tra lại là xe của bạn đk vào thời điểm nào, nếu là 2010 thì hơi vất vả đấy, còn tử 2010 đổ về trước hoặc 2011 thì ko vấn đề j đâu vì hồ sơ gốc bên CA sẽ cầm hết đó bạn

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
năm 2010 xe ô tô và xe máy khi đăng ký mới sẽ đc trả lại bộ hồ sơ gốc khi đi đăng ký xe gồm: biên lai lệ phí chức bạ, hóa đơn GTGT ( bản gốc) tờ khai lệ phi chức bạ....
Bạn nên kiểm tra lại là xe của bạn đk vào thời điểm nào, nếu là 2010 thì hơi vất vả đấy, còn tử 2010 đổ về trước hoặc 2011 thì ko vấn đề j đâu vì hồ sơ gốc bên CA sẽ cầm hết đó bạn

Bạn có văn bản nào chỉ dẫn về cái việc "năm 2010 khi đăng kí xe ô tô, xe gắn máy được trả lại hóa đơn GTGT gốc" không? Tháng 6/2011 mình có đăng kí xe ô tô, nhưng hóa đơn GTGT, biên lai lệ phí trước bạ, lệ phí đăng kiểm vẫn chỉ được cầm bản phô tô, còn lại các bác bên công an, bên đăng kiểm giữ (chắc để làm kỷ niệm).

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Trích Thông tư số 12/2008/TT-BCA “Sửa đổi, bổ sung một số quy định của Thông tư số 01/2007/TT-BCA về việc tổ chức đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ”.
1. Nay giao lại cho chủ xe tự quản lý hồ sơ đăng ký xe, cấp biển số mới; đăng ký sang tên, di chuyển, đổi, cấp lại đăng ký, biển số xe, hoặc hồ sơ đã đăng ký xe trước đây đang lưu trữ tại cơ quan đăng ký xe. Khi giao, những trang hồ sơ này được đóng dấu “Hồ sơ chủ xe tự quản lý”.
Bạn để ý chữ mình in dấu đỏ nhé

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Trích Thông tư số 12/2008/TT-BCA “Sửa đổi, bổ sung một số quy định của Thông tư số 01/2007/TT-BCA về việc tổ chức đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ”.
1. Nay giao lại cho chủ xe tự quản lý hồ sơ đăng ký xe, cấp biển số mới; đăng ký sang tên, di chuyển, đổi, cấp lại đăng ký, biển số xe, hoặc hồ sơ đã đăng ký xe trước đây đang lưu trữ tại cơ quan đăng ký xe. Khi giao, những trang hồ sơ này được đóng dấu “Hồ sơ chủ xe tự quản lý”.
Bạn để ý chữ mình in dấu đỏ nhé

Thông tư 12/2008/TT-BCA mà bạn chỉ dẫn đã hết hiệu lực thi hành từ ngày 01/07/2009, và thay thế bằng thông tư 06/2009/TT-BCA(C11). Dù sao cũng cảm ơn bạn vì thông tin này.
Tuy nhiên, thông tư 36/2010/TT-BCA lại thay thế tiếp thông tư 06/2009 (tôi cũng không nghiên cứu kĩ là tại sao phải thay thế) !?

Điều 4. Thời hạn hoàn thành thủ tục đăng ký xe
1. Cấp biển số xe ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ đăng ký xe hợp lệ.
2. Trường hợp cấp, đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe; cấp hồ sơ sang tên di chuyển xe; cấp giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe thì thời gian hoàn thành thủ tục không quá 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.
3. Trường hợp đổi, cấp lại biển số xe thì thời gian hoàn thành thủ tục không quá 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.
4. Trường hợp đăng ký tạm thời thì cấp giấy đăng ký xe và biển số xe tạm thời trong ngày.
Điều 5. Trách nhiệm của cơ quan và cán bộ làm nhiệm vụ đăng ký xe
1. Thực hiện đúng quy định của Thông tư này và các quy định khác của pháp luật có liên quan đến công tác đăng ký xe. Nghiêm cấm quy định thêm các thủ tục đăng ký xe trái quy định tại Thông tư này.
2. Cán bộ tiếp nhận hồ sơ đăng ký xe phải kiểm tra, đối chiếu giữa hồ sơ với thực tế xe, nếu hồ sơ đầy đủ, đúng quy định thì tiếp nhận, giải quyết đăng ký.
Trường hợp hồ sơ không bảo đảm thủ tục quy định thì phải hướng dẫn cụ thể, đầy đủ một lần (ghi nội dung hướng dẫn vào phía sau giấy khai đăng ký xe) và chịu trách nhiệm về sự hướng dẫn đó.
Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe
1. Chấp hành nghiêm chỉnh các quy định của pháp luật về đăng ký xe; có hồ sơ xe theo quy định và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính hợp pháp của xe và hồ sơ đăng ký xe; đưa xe đến cơ quan đăng ký xe để kiểm tra và nộp lệ phí đăng ký, cấp biển số xe theo quy định.
2. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có quyết định điều chuyển, thay đổi địa chỉ hoặc bán, cho, tặng xe, tổ chức, cá nhân bán, cho, tặng, điều chuyển phải gửi thông báo theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này đến cơ quan đang quản lý hồ sơ xe đó để theo dõi; trường hợp sang tên mô tô khác huyện trong cùng một tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì đến cơ quan đăng ký xe nơi chủ xe cư trú hoặc có trụ sở để làm thủ tục sang tên xe.
3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ mua bán, cho, tặng, thừa kế xe, người mua hoặc bán xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục sang tên, di chuyển, thay đổi đăng ký xe.
4. Nghiêm cấm mọi hành vi giả mạo hồ sơ, đục xóa số máy, số khung để đăng ký xe.

-> Như vậy, không có trường hợp quy định là chủ xe được mang hóa đơn GTGT mua xe bản gốc và các giấy tờ cần thiết khác liên quan mang về nhà để "tự bảo quản".

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Cơ quan đăng kiểm sẽ không giữ hồ sơ gốc của doanh nghiệp, đúng như bạn pitsomit nói doanh nghiệp khi đăng kiểm xét xe thì mang hồ sơ gốc kèm giấy nộp tiền lệ phí trước bạ cho cơ quan đăng kiểm xem và sẽ đóng dấu "hồ sơ chủ xe tự quản lý" - chính xác như lời pitsomit nói
Cơ quan tôi năm 2010 mua 2 chiếc Toyota Fotuner đây, hồ sơ gốc đều do bộ phận kế tóan giữ hết, cơ quan công an nào giữ bản gốc đâu?

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Cơ quan đăng kiểm sẽ không giữ hồ sơ gốc của doanh nghiệp, đúng như bạn pitsomit nói doanh nghiệp khi đăng kiểm xét xe thì mang hồ sơ gốc kèm giấy nộp tiền lệ phí trước bạ cho cơ quan đăng kiểm xem và sẽ đóng dấu "hồ sơ chủ xe tự quản lý" - chính xác như lời pitsomit nói
Cơ quan tôi năm 2010 mua 2 chiếc Toyota Fotuner đây, hồ sơ gốc đều do bộ phận kế tóan giữ hết, cơ quan công an nào giữ bản gốc đâu?

Thế này nhé, ở ngoài Bắc có 2 trường hợp sảy ra như sau:
+ Nếu bạn mua xe ô tô, xe gắn máy là cá nhân (không phải là một tổ chức), khi đăng kí xe, do cá nhân không có nhu cầu hoàn thuế nên được mang hóa đơn GTGT gốc về "tự bảo quản".
+ Nếu bạn là một tổ chức, khi đăng kí xe ô tô, xe gắn máy, có nhu cầu hoàn thuế, thì tổ chức hoặc DN phải nộp lại hóa đơn GTGT gốc cho cơ quan có thẩm quyền, tôi cũng vừa làm đăng kí xe ô tô cho cty trong tháng 6 vừa rồi, bên bán xe chỉ cung cấp cho bản phô tô công chứng của hóa đơn đó để bên mua làm căn cứ hạch toán. Và theo nội dung thông tư 36/2010 cũng không chỉ rõ về nội dung "DN được tự bảo quản hồ sơ".
Có thể, chính sách trong TP. HCM khác ngoài này chăng ?!

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
+ Nếu bạn mua xe ô tô, xe gắn máy là cá nhân (không phải là một tổ chức), khi đăng kí xe, do cá nhân không có nhu cầu hoàn thuế nên được mang hóa đơn GTGT gốc về "tự bảo quản".
+ Nếu bạn là một tổ chức, khi đăng kí xe ô tô, xe gắn máy, có nhu cầu hoàn thuế, thì tổ chức hoặc DN phải nộp lại hóa đơn GTGT gốc cho cơ quan có thẩm quyền, tôi cũng vừa làm đăng kí xe ô tô cho cty trong tháng 6 vừa rồi, bên bán xe chỉ cung cấp cho bản phô tô công chứng của hóa đơn đó để bên mua làm căn cứ hạch toán. Và theo nội dung thông tư 36/2010 cũng không chỉ rõ về nội dung "DN được tự bảo quản hồ sơ".

Nói như bạn vậy, là chính sách 2 miền Nam Bắc khác nhau àh
Hồ sơ thủ tục hòan thuế thì DN giữ chứng từ gốc để làm thủ tục chứ, công an giữ làm gì?

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Hồ sơ thủ tục hòan thuế thì DN giữ chứng từ gốc để làm thủ tục chứ, công an giữ làm gì?

Theo Thông tư Số: 36/2010/TT-BCA ngày 12 tháng 10 năm 2010

Chương II: THỦ TỤC ĐĂNG KÝ, ĐỔI, THU HỒI GIẤY ĐĂNG KÝ VÀ BIỂN SỐ XE.
Mục A. ĐĂNG KÝ, CẤP BIỂN SỐ XE
Điều 7. Hồ sơ đăng ký xe : có quy định bao gồm Hoá đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính.

Đồng thời:

Điều 24. Chương IV, Thông 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 quy định :

" Hồ sơ đăng ký xe được quản lý theo chế độ hồ sơ của Bộ Công an. Dữ liệu thông tin của xe được thống nhất quản lý trên hệ thống máy vi tính. Định kỳ hàng tháng, cơ quan đăng ký xe có trách nhiệm báo cáo số liệu đăng ký, quản lý xe về Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt để theo dõi, quản lý. "

------> Hiện nay, khi Công ty đăng ký cấp biển số xe thì Cơ quan Công An sẽ thu giữ lại bản gốc Hoá đơn GTGT.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
- Hồ sơ được quản lý theo chế độ của Bộ Công an là hồ sơ đăng ký xe và các giấy tờ liên quan
- Dữ liệu thông tin của xe đựơc thống nhất quản lý trên hệ thống máy tính:là thông tin chủ xe, kiểu dáng,dung tích, kết cấu xe, số khung số xường . . .
------> Hiện nay, khi Công ty đăng ký cấp biển số xe thì Cơ quan Công An sẽ thu giữ lại bản gốc Hoá đơn GTGT.
---> cái này là suy ra phải không????
Thông tư 36 đâu có dòng nào nói là cơ quan đăng kiểm sẽ thu tất cả chứng từ gốc của xe, đơn vị chỉ được giữ bản photo đâu?

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Theo em thì đã là quy định pháp luật thì là chung cho cả nước chứ không phân biệt hai miền đâu ạ.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
- Hồ sơ được quản lý theo chế độ của Bộ Công an là hồ sơ đăng ký xe và các giấy tờ liên quan
- Dữ liệu thông tin của xe đựơc thống nhất quản lý trên hệ thống máy tính:là thông tin chủ xe, kiểu dáng,dung tích, kết cấu xe, số khung số xường . . .
---> cái này là suy ra phải không????
Thông tư 36 đâu có dòng nào nói là cơ quan đăng kiểm sẽ thu tất cả chứng từ gốc của xe, đơn vị chỉ được giữ bản photo đâu?

Chào bác SAA. Em xin chia sẻ một vài suy nghĩ sau:

1. Thực tế hiện nay, cơ quan công an lưu giữ Hoá đơn GTGT (bản gốc) khi Doanh nghiệp đăng ký cấp biển số xe là đúng sự thật tình hình hiện nay. Đơn cử như doanh nghiệp của sinhvien1986 trong năm 2011 đã mua 2 chiếc Toyota Fortuner và 4 chiếc Jupiter Yamaha đều như vậy.

2. Khi Doanh nghiệp hỏi vì sao cơ quan Công An thu bản gốc Hoá đơn GTGT thì Cơ quan Công An đáp là thực hiện đúng theo Thông tư 36. Nếu thắc mắc thì không có biển số xe và đi mà khiếu kiện cơ quan có thẩm quyền.

3. Hiện nay, nhiều anh/chị trong Webketoan luôn hay thắc mắc hỏi lại sinhvien1986 là Điều đó không có quy định cụ thể rõ ràng từng chữ 1 trong Luật/Thông tư/Nghị định.

Đúng là Luật/Thông tư/Nghị định nhiều khi không nêu rõ cụ thể từng câu 1 cho nhiều trường hợp đơn cử 1 số Topic hiện nay trên Webketoan:

- Kê khai thuế theo TT 28: có Quy định các Biểu mẫu cần phải lập, thế nhưng Tại sao cơ quan ban hành Luật lại không có hướng dẫn cách lập chi tiết rõ ràng cụ thể từng chỉ tiêu, từng trường hợp đính kèm theo TT 28 cùng ban hành các Biểu mẫu.

Cơ quan thuế ra Tài liệu hướng dẫn nhập các chỉ tiêu kê khai thuế theo TT 28. Có thể chỉ hiểu đây là tài liệu hướng dẫn nội bộ trong kế toán là chính. Nếu các Giám đốc Công ty có vặn vẹo kế toán vì sao làm như vậy thì phải lấy Luật/Thông tư/Nghị định ra mà giải thích như Toà án khi xét xử.

- Khấu hao TSCD: Đối với TSCD không sử dụng thì không được phép trích khấu hao ????? Đọc thì thấy đơn giản nhưng mấy anh/chị trong Webketoan yêu cầu sinhvien1986 là quy định cụ thể, rõ ràng từng chữ trong Luật/CHuẩn mực VAS

Đúng là Luật/Thông tư 203/Chuẩn mực VAS không quy định rõ từng từ là TSCD phải tham gia sản xuất, kinh doanh thì mới được trích khấu hao nhưng các anh/chị đọc Thông tư 203/ CHuẩn mực VAS có nhiều đoạn nêu ám chỉ phải hiểu là TSCD tham gia SXKD mới được trích khấu hao. Cụ thể thì thế nào thì anh/chị đọc lại nghiên cứu kỹ Thông tư 203/VAS.

------> Như 1 bác Webketoan đã nói, phải biết vận dụng pháp luật vào đời sống.

Thân chào.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Theo em thì đã là quy định pháp luật thì là chung cho cả nước chứ không phân biệt hai miền đâu ạ.

Thế thì em lại "nhầm nhọt" rồi, hệ thống văn bản pháp luật của VN là như thế này.
- Khi các bác lập pháp ra một Nghị quyết, nghị định mới, thì tất nhiên phải có Quyết định, Thông tư hướng dẫn cái Nghị quyết, NĐ mà các bác đã ban hành (vì theo suy nghĩ của các bác, đã là văn bản luật gốc thì phải gọn). Nhưng khi có Thông tư, Quyết định mới rồi, thì vấn đề thực hiện nó như thế nào lại phụ thuộc phần nhiều vào các văn bản dưới luật (công văn, chỉ thị của các tổ chức liên quan).
- Anh có thể dẫn chứng, và em cũng đã biết: Ngay trong hệ thống pháp luật kế toán hiện hành, mỗi vùng, miền có căn cứ áp dụng khác nhau, hoàn toàn không thống nhất giữa các vùng, miền !?

...!? Công an giữ làm gì thì bạn phải hỏi công an, chứ sao hỏi tôi !?
Chắc mới vừa rồi tôi đăng kí xe, các bác ... dở hơi nên mới giữ hồ sơ của tôi !?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA