Mức tiền từ bao nhiêu thì cần phải có Hoá đơn đỏ?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17
22,115 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của haimichael
    Post Thanks / Like
    haimichael vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Mức tiền từ bao nhiêu thì cần phải có Hoá đơn đỏ?

Xin chào các bạn
    cho mình hỏi chút nhé
    công ty mình có tình trạng như thế này Cán bộ khi đi mua hàng thường từ mức 300.000 đ trở lại đều chỉ lấy hoá đơn bán lẻ chứ không lấy hoá đơn đỏ vì mua lẻ ngưòi bán không có. có phải là trị giá mỗi hoá đơn lẻ có giá trị dưới 100.000 đ thì được dùng hoá đơn lẻ phải không? để được phép chi và tính vào chi phí
    Nếu đúng thì các bạn cho mình xin cái thông tư hương dẫn, hay nghị định gì đó nhé
    cảm ơn nhiều!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo

3. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Thật ra, không có quy định cụ thể về mức tiền bao nhiêu phải có hóa đơn đỏ (hóa đơn bán hàng thông thường, hóa đơn thuế GTGT) thì mới được tính vào chi phí hợp lý.

Quy định dưới 100.000 đồng không cần hóa đơn đỏ là suy ra từ Thông tư 120/2002/TT-BTC. Trong Thông tư quy định như sau: Trường hợp bán lẻ hàng hóa, cung ứng dịch vụ cho người tiêu dùng có giá trị dưới 100.000 đồng mỗi lần thu tiền nếu người mua không yêu cầu lập và giao hóa đơn thi không bắt buộc lập hóa đơn.

Đây là trường hợp suy ra thôi chứ không phải là quy định cụ thể về số tiền được phép không có hóa đơn đỏ.
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

4. Moderator Hình đại diện của PHIHUNGVN
    Địa chỉ
    HANOI
    Post Thanks / Like
    PHIHUNGVN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyen Tu Anh
    Thật ra, không có quy định cụ thể về mức tiền bao nhiêu phải có hóa đơn đỏ (hóa đơn bán hàng thông thường, hóa đơn thuế GTGT) thì mới được tính vào chi phí hợp lý.

Quy định dưới 100.000 đồng không cần hóa đơn đỏ là suy ra từ Thông tư 120/2002/TT-BTC. Trong Thông tư quy định như sau: Trường hợp bán lẻ hàng hóa, cung ứng dịch vụ cho người tiêu dùng có giá trị dưới 100.000 đồng mỗi lần thu tiền nếu người mua không yêu cầu lập và giao hóa đơn thi không bắt buộc lập hóa đơn.
    Đây là trường hợp suy ra thôi chứ không phải là quy định cụ thể về số tiền được phép không có hóa đơn đỏ.
    Tôi xin nói rõ hơn ý của Nguyễn Tú Anh:
    Theo thông tư này qui định thì đối với bất kỳ trường hợp mua bán với giá trị nào các đơn vị sản xuất, kinh doanh có đóng thuế đều phải yêu cầu người cung cấp hàng cho mình cấp hoá đơn đỏ.
    Tuy nhiên trên thực tế không phải hộ kinh doanh nào, cá nhân kinh doanh nào nhà nước cũng bán hoá đơn đỏ Vd như mấy người bán hàng rong do vậy mà trên thực tế cơ quan thuế vẫn chấp nhận một số khoản chi nhỏ dưới 100.000đ, nhưng đơn vị phải làm bảng kê theo qui định .

Cuộc đời là những hạt mưa bay
    Rơi xuống đất rồi lại bốc lên không
    Có hạt không may rơi xuống đất
    Có hạt rơi trên những cánh hồng

5. Thành viên Hình đại diện của thuhuong77
    Địa chỉ
    hanoi
    Post Thanks / Like
    thuhuong77 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Anh Phi Hùng cho em hỏi thêm một chút nhé!
    Công ty em thường phát sinh những khoản chi sau: tiền thuê nhũng người lao động đi phát tặng báo cũ, mỗi lần khoảng 300.000đ/ người (trong một hoặc 2 hôm) , hoặc tiền thuê người đóng gói, vận chuyển tạp chí cho đại lý phát hành mmỗi lần khoảng 1.500.000đ --> 2.000.000đ. Tuy nhiên những người này chỉ là những người lao động nên họ không thể có hoá đơn, mà chỉ viết giấy biên nhận (đối với tiền v/c tạp chí thì kê chi tiết từng khoản)
    Vậy những khoản chi trên của công ty em có được coi là hợp lệ không?
    Nếu không hợp lệ thì có giải pháp gi ko?
    Rất mong mọi người chỉ bảo giúp!

6. Thành viên Hình đại diện của handsomeghost
    Địa chỉ
    HCMC
    Post Thanks / Like
    handsomeghost vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thuhuong77
    Công ty em thường phát sinh những khoản chi sau: tiền thuê nhũng người lao động đi phát tặng báo cũ, mỗi lần khoảng 300.000đ/ người (trong một hoặc 2 hôm) , hoặc tiền thuê người đóng gói, vận chuyển tạp chí cho đại lý phát hành mmỗi lần khoảng 1.500.000đ --> 2.000.000đ. Tuy nhiên những người này chỉ là những người lao động nên họ không thể có hoá đơn, mà chỉ viết giấy biên nhận (đối với tiền v/c tạp chí thì kê chi tiết từng khoản)
    Vấn đề này chẳng của riệng cty bạn, mình nghĩ có ký xác nhận và giải trình tốt với cbộ thuế là được. Nhưng đôi khi cũng bị từ chối, đ1o là lí do tại sao người người đi mua hóa đơn, nhà nhà đi mua hóa đơn. Mấu chốt là "mối quan hệ" của mình

7. Thành viên Hình đại diện của Minh Tuan
    Địa chỉ
    Tp.HCM
    Post Thanks / Like
    Minh Tuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-09-2006, 12:46 #6
    Giá trị bao nhiêu cũng phải xuất hóa đơn mình đã từng xuất hóa đơn trị giá 650 đồng (rất nhiều, không phải là hóa đơn điều chỉnh đâu nhé). khi CQ thuế xuống quyết toán thì hóa đơn bán lẻ trị giá dưới 100.000 cũng sẽ bị loại hết. mình cam kết với các bạn luôn. tốt nhất nên bắt nhân viên đi mua hàng tìm ra những chỗ có hóa đơn bán đỏ mà mua đắt hơn 1 chút nhưng được khấu trừ 28% thuế TNDN chắc chắn rẻ hơn mua hàng không có hóa đơn.
    bạn chỉ cần lấy 1 ví dụ nhỏ thôi bạn mua hàng trị giá 100.000 không có hóa đơn và mua hàng đó trị giá 120.000 có hóa đơn thì bạn mua 120.000 rẻ hơn bạn mua 100.000

8. Moderator Hình đại diện của NPT
    Địa chỉ
    webketoan
    Post Thanks / Like
    NPT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Tuy nhiên trên thực tế không phải hộ kinh doanh nào, cá nhân kinh doanh nào nhà nước cũng bán hoá đơn đỏ Vd như mấy người bán hàng rong do vậy mà trên thực tế cơ quan thuế vẫn chấp nhận một số khoản chi nhỏ dưới 100.000đ, nhưng đơn vị phải làm bảng kê theo qui định .
    Qui định là người bán hàng dưới 100.000đ thì không cần phải xuất hóa đơn(nếu người mua không yêu cầu).Người bán sẽ kê vào mẫu 06/GTGT
    Các khoản chi phí dưới 100.000đ không có hóa đơn thì cũng không được chấp nhận là chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế.
    BởiHIHUNGVN
    nhưng đơn vị phải làm bảng kê theo qui định
    Có thể anh nhầm chổ này.Không có văn bản nào qui định bảng kê chi phí dưới 100.000đ./. Chào anh!

Bởiinh Tuan
    khi CQ thuế xuống quyết toán thì hóa đơn bán lẻ trị giá dưới 100.000 cũng sẽ bị loại hết. mình cam kết với các bạn luôn. tốt nhất nên bắt nhân viên đi mua hàng tìm ra những chỗ có hóa đơn bán đỏ mà mua đắt hơn 1 chút nhưng được khấu trừ 28% thuế TNDN chắc chắn rẻ hơn mua hàng không có hóa đơn.
    Bạn nhầm lẫn rồi.Đã gọi là hóa đơn phải là hóa đơn do BTC phát hành hoặc được phép tự in.
    Không thể gọi là khấu trừ thuế TNDN.
    Bởi:handsoneghost
    Vấn đề này chẳng của riệng cty bạn, mình nghĩ có ký xác nhận và giải trình tốt với cbộ thuế là được.
    Pháp luật thuế không có tình cảm với bất cứ ai.
    Bởi:handsoneghost
    đ1o là lí do tại sao người người đi mua hóa đơn, nhà nhà đi mua hóa đơn. Mấu chốt là "mối quan hệ" của mình
    Câu này em được nghe lần đầu tiên đấy.
    thay đổi nội dung bởi: tiger2774, ngày 03-01-2008 lúc 22:04

9. Thành viên Hình đại diện của dadieu
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    dadieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào các bạn,

Theo mình biết thì hóa đơn bán lẻ sẽ gọi là hợp lệ (dù có >100.000 đ, miễn là nằm trong mức hợp lý, thường là dưới 300.000) nếu nó có đầy đủ các yếu tố như: tên,địa chỉ, mã số thuế cty; tên cửa hàng, địa chỉ cửa hàng; ghi rõ tên hàng hóa, số tiền và có ký tên của chủ cửa hàng.
    Lúc này, bạn có thể đưa CP này vào chi phí hợp lệ của cty.

Thân chào!

10. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi dadieu
    Theo mình biết thì hóa đơn bán lẻ sẽ gọi là hợp lệ
    Em chưa hiểu rõ hóa đơn bán lẻ là loại hóa đơn nào ạ? Bác nói thêm giùm em không?

(dù có >100.000 đ, miễn là nằm trong mức hợp lý, thường là dưới 300.000)
    Mức hợp lý này được quy định tại đâu ạ?

Lúc này, bạn có thể đưa CP này vào chi phí hợp lệ của cty.
    Em mới nghe nói "hóa đơn, chứng từ hợp lệ" hoặc "chi phí hợp lý" chứ chưa nghe nói đến "chi phí hợp lệ".
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Song Huong
    Địa chỉ
    Hỏi quê, rằng mộng ban đầu đã xa
    Post Thanks / Like
    Song Huong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thuhuong77
    Bạn tham khảo cv 1508 /TCT-PCCS, ngày 24/04/2006 của Tổng Cục Thuế.
    Thân mến.
    thay đổi nội dung bởi: Song Huong, ngày 04-11-2006 lúc 21:18
    Em ơi lửa tắt bình khô rượu
    Đời vắng em rồi say với ai