Chán quá kế toán ơi!

• Thread starter nguyenthithuha
  • Ngày gửi
nguyenthithuha

nguyenthithuha

Guest
4/3/07
85
0
0
Daklak-Quy Nhon
Khi học trên ghế nhà trường ta cũng háo hức lắm. Bắt đầu học một cái mới, một nghề để bước ra đời làm việc, thấy kế toán hay quá. Lại được thầy cô “nhồi” vào đầu là kế toán rất quan trọng”. Mới ra trường muốn mau biết thật nhiều ngoài thực tế vì nghe thầy nói là lúc đi làm với lúc học khác nhau nhiều lắm. Dù rất khó xin việc vì chưa có kinh nghiệm nhưng vẫn thích kế toán. Đi làm rồi, sao mà lương thấp vậy nè, buồn buồn nhưng lại nhớ tới lời thầy cô từng nói: “ sinh viên cũ của tôi ra trường đi làm mới có mấy năm mà có tiền mua nhà SG rồi đó”. Um, thấy ham, chắc do mình chưa có kinh nghiệm. Cố gắng lên!
Làm được hơn 2 năm lương cũng tăng lên gấp 3,4 lần. Nghe có vẻ cũng được nhưng nhìn lại vật giá cái gì cũng tăng thì đồng lương của mình cũng còm cõi quá. Nhìn mấy đứa bạn làm ngân hàng, lương thưởng nhiều thấy buồn buồn với công việc kế toán của mình sao ấy. Có thể 1 phần do năng lực và 1 phần do may mắn.
Lúc mới ra trường điếc không sợ súng ( có biết gì đâu mà sợ), lại đang muốn tích lũy kinh nghiệm nên thấy kế toán cũng thú vị. Càng làm biết nhiều hơn càng chán. Lại gặp phải công việc kế toán thuế, suốt ngày lại phải chạy theo thông tư, nghị định, và đến sắc mặt cán bộ thuế nữa. Mệt! Làm sai sót mà điều chỉnh nhờ sếp ký lại thì sếp mỉa : “kế toán hay quá ha”. Mà để lơ đi thuế phát hiện ra kêu lên lại càng mệt, lên phải điều chỉnh rồi mà còn bị dọa nạt này nọ rùi đưa phong bì. Kêu sếp đưa tiền sếp hằm hằm và la: “ Kế toán kiểu gì vậy”. Khổ thế đấy! con người chứ có phải thánh thần đâu mà làm không sai. Dám hỏi có bao nhiêu có kế toán khẳng định là mình làm tốt không có sai sót gì? Thông tư, nghị định thì ra suốt, thay đổi một cái là phải đi tìm hiểu, hiểu không được thì hỏi, hỏi nhiều người ko biết lại nản. Càng ngày càng chán chẳng muốn làm kế toán nữa. Giờ mà mở quán tạp hóa bán còn thích hơn. Bạn bè bảo điên, tự nhiên học kế toán ko đi làm mà đòi mở quán tạp hóa. Chán quá mà biểu sao.
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi
Điên gì! Làm gì mình thích là sướng nhất mà. Tớ cũng ấp ủ " mở đại lý đường sữa bánh kẹo " đây mà chưa có cơ hội. Tớ cũng chán cái nghiệp này lắm rồi dù phải nói " vẫn yêu nghề và đang kiếm sống bằng nó"

nguyenthithuha

nguyenthithuha

Guest
4/3/07
85
0
0
Daklak-Quy Nhon
hi hi. Cám ơn bạn. Xem ra không chỉ có mình trên con đường : lội ngược dòng kế toán

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Đừng nên từ bỏ hay kêu thán cái nghề đang nuôi mình từng ngày.

Nếu không thích và từ bỏ nghề thì cũng nên cảm ơn cái nghề đó đã cho ta biết được kiếm được đồng tiền không phải dễ ????
:038::038:

• Like
Reactions: myyen9999
nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi
Làm gì có ai có cơ hội đến mà không nắm bắt?
Làm gì có ai có cơ hội đến mà lại từ bỏ?
Và tôi nghĩ rất ít người chưa từng một lần "kêu chán" cái nghề của mình.
Còn cám ơn? có thể bởi dù gì thì đi xin việc mà bảo làm cái gì khác ngoài " kế toán'' thì không đâu nhé."Cho em làm đúng cái chuyên ngành của em ạ"

• Like
Reactions: myyen9999
pehang

pehang

Sơ cấp
29/3/10
22
0
0
36
Bình Định
Mình cũng đang chán quá đây! Sao mà nhiều chuyên mệt mỏi thế này...Không biết trách ai.....
Thở ra một cái mong ngày mai sống tiếp

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Làm gì có ai có cơ hội đến mà không nắm bắt?
Làm gì có ai có cơ hội đến mà lại từ bỏ?
Và tôi nghĩ rất ít người chưa từng một lần "kêu chán" cái nghề của mình.
Còn cám ơn? có thể bởi dù gì thì đi xin việc mà bảo làm cái gì khác ngoài " kế toán'' thì không đâu nhé."Cho em làm đúng cái chuyên ngành của em ạ"

??????? Kế toán không chỉ làm đơn thuần là Hạch toán Sổ sách Kế toán, Thuế. Tất nhiên, tuỳ thuộc vào Quy mô Công ty thì bạn sẽ có khá nhiều việc khác: Hoạch định chính sách KD, Phân tích thị phần Giá vốn.......

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi
[/COLOR][/B]

??????? Kế toán không chỉ làm đơn thuần là Hạch toán Sổ sách Kế toán, Thuế. Tất nhiên, tuỳ thuộc vào Quy mô Công ty thì bạn sẽ có khá nhiều việc khác: Hoạch định chính sách KD, Phân tích thị phần Giá vốn.......
Ok. Tớ cũng đang đau đầu vì mấy cái phân tích chỉ số đây. Bạn có kinh nghiệm , chia sẻ cho tớ với.

H

haohaonguyen2311

Guest
12/8/11
0
0
0
ha noi
Học ktoán đã đau đầu rùi kp biết làm ktoán còn thế nào nữa, luk nào trong đầu cũng nợ với có..Chán quá

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Ok. Tớ cũng đang đau đầu vì mấy cái phân tích chỉ số đây. Bạn có kinh nghiệm , chia sẻ cho tớ với.

Cái này thì hơi liên quan nội bộ nên ko share được.

Bạn có thể tìm đọc các giáo trình Phân tích ở Tiệm sách.

Thân.

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Nghề nào chẳng có áp lực hả bạn, mình đã chọn con đường nào mà có niềm đam mê thì mình nên theo nó đến cùng, tích cực học tập và trau dồi thêm kiến thức mình nghĩ sẽ có ngày nghề kế toán đem lại cho bạn một cuộc sống tốt đẹp hơn,.

• Like
Reactions: Phương Nguyễn
nguyenthithuha

nguyenthithuha

Guest
4/3/07
85
0
0
Daklak-Quy Nhon
Căn bản là chỗ đó. Khi mình không thích cái gì làm sao mình có thể làm tốt. Khi bạn yêu nghề, gặp khó khăn bạn sẽ cố gắng vượt qua. Mọi việc sẽ dế dàng hơn. Mình mình lại không yêu nghề chút nào

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Đừng nản lòng mà hãy cố lên nghề nào cũng có cái khổ riêng, vượt qua nó rùi bạn lại thấy nó thật đơn giản, càng vấp ngã càng nhanh nhớn mà, hihiiiii

• Like
Reactions: Phương Nguyễn
H

hongnhung790

Guest
15/3/11
0
0
0
Hà Nội
mình mới ra trường còn chưa đi làm mà nghe mọi người nói chán nản quá nhỉ. không biết liệu sau này mình có kêu than đến mứa như vậy ko nữa??? hic hic...

Lesen113

Lesen113

Sơ cấp
30/8/10
41
0
6
41
Hanoi
Khi học trên ghế nhà trường ta cũng háo hức lắm. Bắt đầu học một cái mới, một nghề để bước ra đời làm việc, thấy kế toán hay quá. Lại được thầy cô “nhồi” vào đầu là kế toán rất quan trọng”. Mới ra trường muốn mau biết thật nhiều ngoài thực tế vì nghe thầy nói là lúc đi làm với lúc học khác nhau nhiều lắm. Dù rất khó xin việc vì chưa có kinh nghiệm nhưng vẫn thích kế toán. Đi làm rồi, sao mà lương thấp vậy nè, buồn buồn nhưng lại nhớ tới lời thầy cô từng nói: “ sinh viên cũ của tôi ra trường đi làm mới có mấy năm mà có tiền mua nhà SG rồi đó”. Um, thấy ham, chắc do mình chưa có kinh nghiệm. Cố gắng lên!
Làm được hơn 2 năm lương cũng tăng lên gấp 3,4 lần. Nghe có vẻ cũng được nhưng nhìn lại vật giá cái gì cũng tăng thì đồng lương của mình cũng còm cõi quá. Nhìn mấy đứa bạn làm ngân hàng, lương thưởng nhiều thấy buồn buồn với công việc kế toán của mình sao ấy. Có thể 1 phần do năng lực và 1 phần do may mắn.
Lúc mới ra trường điếc không sợ súng ( có biết gì đâu mà sợ), lại đang muốn tích lũy kinh nghiệm nên thấy kế toán cũng thú vị. Càng làm biết nhiều hơn càng chán. Lại gặp phải công việc kế toán thuế, suốt ngày lại phải chạy theo thông tư, nghị định, và đến sắc mặt cán bộ thuế nữa. Mệt! Làm sai sót mà điều chỉnh nhờ sếp ký lại thì sếp mỉa : “kế toán hay quá ha”. Mà để lơ đi thuế phát hiện ra kêu lên lại càng mệt, lên phải điều chỉnh rồi mà còn bị dọa nạt này nọ rùi đưa phong bì. Kêu sếp đưa tiền sếp hằm hằm và la: “ Kế toán kiểu gì vậy”. Khổ thế đấy! con người chứ có phải thánh thần đâu mà làm không sai. Dám hỏi có bao nhiêu có kế toán khẳng định là mình làm tốt không có sai sót gì? Thông tư, nghị định thì ra suốt, thay đổi một cái là phải đi tìm hiểu, hiểu không được thì hỏi, hỏi nhiều người ko biết lại nản. Càng ngày càng chán chẳng muốn làm kế toán nữa. Giờ mà mở quán tạp hóa bán còn thích hơn. Bạn bè bảo điên, tự nhiên học kế toán ko đi làm mà đòi mở quán tạp hóa. Chán quá mà biểu sao.
:wall:

Nhiều lúc mình cũng phải thốt lên rằng " Chán làm kế toán lắm rồi" nhung chán thật bạn ạ. Tôi nhiều lúc đâu đầu lắm, nhiều lúc lại đần ra vì mệt mỏi nợ và có. đã có lúc muốn bỏ quách nó đi cho đỡ đau đầu về làm quán trà đá lại hay.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Không có một nghề lương thiện nào mà không có nổi khổ của nó. Cố rèn sức chịu đựng thôi bạn ạ

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Nếu chúng ta chịu khó học, làm nhiều để tích lũy kinh nghiệm thì chúng ta mới chủ động được công việc của mình, dẫn đến đam mê hơn, yêu nghề hơn, kiếm đựoc nhiều tiền hơn từ nghề của mình... lúc đó sự chán chẳng qua là lừơi mà thôi, vì như mình, làm số liệu từ sáng đau đầu chán quá vô đây 888, lướt web rồi lại làm tiếp chứ!
Cố gắng lên, như chị Thắm nói đó: không có nghề nào mà không khổ cả! biết tìm tòi, bỏ công sức sẽ gặt hái thành công thôi.

M

marketing02

Guest
28/7/11
7
0
0
34
HCM
Tại sao tui lại bước vào cái nghề này

Tôi không hiểu sao mình bước vào con đường này nữa. Khi bước rồi mới phát hiện mình chả hứng thú gì. Vậy mà cũng kéo dài mấy năm đại học và ra trường.

Lúc cầm cái bằng trong tay, mình dư sức biết năng lực mình tới đau, lanh lẹ nhưng cẩu thả. Mà một kế toán cần nhất là sự tỉ mỉ, tính tiền cho mình còn nhầm lên nhầm xuống huống chi tính cho người khác

Rồi cũng đi làm, tưởng mọi chuyện đơn giản, nhưng lúc nào cũng trong trạng thái căng thẳng, vì tui luôn tính nhầm. Rồi đi làm có ai chỉ bảo gì đâu, cứ chỉ tay ba ngón rồi kêu mình làm, làm sai bị chửi. Thế đấy.

Lương kế toán công nhận bèo bọt, làm sai 1 cái là trừ tiền, trừ mãi. Tính tới giờ lương tui chừng 3tr chứ mấy, nghĩ sao lương thế không phải làm giá gì, nhưng mức đó không đủ tui ăn sáng nữa. Vậy mà bị sai như sai vặt ấy, bắt đi in hóa đơn, kiểm kho, đếm bill, thanh toán lương, gặp khách hàng, trả tiền các dịch vụ, kiểm kê tài sản. Chưa kể cuối tháng oải nhất cái vụ kiểm kho, hàng trăm món hàng, kiểm thâu đêm suốt sáng muốn phờ người ra, có ai hiểu nào

Vừa rồi công ty không đặt in hóa đơn nữa, mà mua nguyên cái phần mềm in hóa đơn về sử dụng, tui có sử dụng bao giờ đâu mà biết, vậy mà bắt tui xài. Biết chết liền, bà kế toán tổng hợp thì như bèo dạt mây trôi, muốn hỏi mà cuối tháng mới thấy mặt. Mấy bé kế toán kia thì chắc cũng thuộc loại gà gà như mình, haizzz. Thế là mất nguyên tháng để mò mò phần mềm in hóa đơn gtgt đó. Còn bị la là tốt nghiệp đại học mà chả biết gì.

Người ta nói đi làm nghề dạy nghề, mà sao tui thấy mình đi làm chua với cay quá, toàn tự hỏi tự học tự nghe chửi luôn.

Đó là chưa kể mỗi tháng làm việc với chi cụ thuế, cái gì cũng giao cho mình làm, mà sinh viên mới ra trường làm ngoài chữ chữ chứ cái gì cũng không biết. Mình hi vọng được đàn anh đàn chị chỉ giáo, mà họ cứ cáu gắt trơ trơ ra.

Giờ nghĩ lại tự hỏi tại sao mình dấn thân vào cái nghiệp này, giờ trăm đường lắt léo, phóng lao phải theo lao. Sợ một ngày làm sai nhiều quá, chắc chui vào nhà đá ngồi quá:eek:fftopic:

Sửa lần cuối:
hoholulu

hoholulu

Xin hãy là em của ngày hôm qua...
16/8/11
14
0
1
Viet Nam
Em cũng thế, sao mà cái nghề này oải quá.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn chỉ mới ở giai đoạn "Người chọn nghề", còn phải xem "Nghề có chọn người" hay không nữa, nếu bây giờ các bạn "chán nản buông trôi" thì vĩnh viễn nghề sẽ không chọn các bạn.

Mai này, khi "nghề đã chọn người" thì các bạn sẽ thấy "không thể thiếu mình" khi nói về nghề và cũng từ đây nó sẽ là nghiệp để "suốt đời mang theo" ...

Tin không ?