Tài sản cố định thuê tài chính đem cho thuê lại

• Thread starter mei2002
  • Ngày gửi
M

mei2002

Guest
25/7/11
4
0
0
TPHCM
Công ty không có chức năng kinh doanh cho thuê tài sản. Công ty có chiếc xe đi thuê tài chính trị giá 1.5 tỷ, khấu hao hàng tháng 13.88 triệu. Cty mang cho đơn vị khác thuê lại, tiền thuê hàng tháng 13 triệu.
Vậy các bạn chỉ giùm mình:
1. Tài sản đi thuê tài chính của Cty có được mang cho đơn vị khác thuê lại không? (trong trường hợp Cty cho thuê tài chính đồng ý)
2. Nếu cho thuê lại được thì hạch toán nghiệp vụ này như thế nào? Cách trình bày trên báo cáo tài chính.
Thanks các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mei2002

Guest
25/7/11
4
0
0
TPHCM
Sao không ai giúp mình dzậy? Please, help me

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Theo mình biết thì công ty không được kinh doanh những ngành nghề không có trong giấy phép kinh doanh. Vì vậy, cty bạn không có chức năng cho thuê thì không được phép làm việc này nhé. Không biết các thành viên khác có cập nhật gì khác về vấn đề này không nhỉ?
Good luck

P/S lần sau đăng bài đúng nơi qui định nhé bạn

M

mei2002

Guest
25/7/11
4
0
0
TPHCM
Chào bạn,
Theo mình biết thì công ty không được kinh doanh những ngành nghề không có trong giấy phép kinh doanh. Vì vậy, cty bạn không có chức năng cho thuê thì không được phép làm việc này nhé. Không biết các thành viên khác có cập nhật gì khác về vấn đề này không nhỉ?
Good luck

P/S lần sau đăng bài đúng nơi qui định nhé bạn

Thanks bạn nhiều nhé, vì là ma mới nên lần sau sẽ chú ý hơn
Theo bạn nói thì cty mình không được phép, nhưng theo nghiệp vụ kế toán thì vẫn có thể hạch toán vào thu nhập khác mà.
Thực sự mình thấy phân vân quá. Có bạn nào có ý kiến gì không?

K

kazuha2711

Sơ cấp
Thanks bạn nhiều nhé, vì là ma mới nên lần sau sẽ chú ý hơn
Theo bạn nói thì cty mình không được phép, nhưng theo nghiệp vụ kế toán thì vẫn có thể hạch toán vào thu nhập khác mà.
Thực sự mình thấy phân vân quá. Có bạn nào có ý kiến gì không?

Nếu trong Giấy phép Đăng ký kinh doanh của DN bạn không có chức năng cho thuê tài sản thì hạch toán vào hoạt động khác. Doanh thu cho vào 711, chi phí liên quan đến cho thuê thì cho vào 811.

phuongdongqn1986

phuongdongqn1986

Sơ cấp
19/10/10
30
0
6
Tp. HCM
Công ty không có chức năng kinh doanh cho thuê tài sản. Công ty có chiếc xe đi thuê tài chính trị giá 1.5 tỷ, khấu hao hàng tháng 13.88 triệu. Cty mang cho đơn vị khác thuê lại, tiền thuê hàng tháng 13 triệu.
Vậy các bạn chỉ giùm mình:
1. Tài sản đi thuê tài chính của Cty có được mang cho đơn vị khác thuê lại không? (trong trường hợp Cty cho thuê tài chính đồng ý)
2. Nếu cho thuê lại được thì hạch toán nghiệp vụ này như thế nào? Cách trình bày trên báo cáo tài chính.
Thanks các bạn.
Công ty bạn thuê một tài sản thuê tài chính khi muốn cho một công ty khác thuê lại thì hợp đồng mà công ty bạn cho thuê đó phải là hợp đồng cho thuê hoạt động nhé.
Bạn hạch toán tiền cho thuê như là những tài sản bình thường của công ty mình thôi, trên báo cáo tài chính tài sản này vẫn thể hiện bình thường.
Vậy nhé chúc bạn vui,...!

M

mei2002

Guest
25/7/11
4
0
0
TPHCM
Công ty bạn thuê một tài sản thuê tài chính khi muốn cho một công ty khác thuê lại thì hợp đồng mà công ty bạn cho thuê đó phải là hợp đồng cho thuê hoạt động nhé.
Bạn hạch toán tiền cho thuê như là những tài sản bình thường của công ty mình thôi, trên báo cáo tài chính tài sản này vẫn thể hiện bình thường.
Vậy nhé chúc bạn vui,...!

Thanks bạn nhiều nhé, vậy là mình có thể mạnh dạn cho thuê tài sản này rui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA