Đơn vị bán hàng đúng giá hưởng chiết khấu thương mại.

• Thread starter Mai thi Huong
  • Ngày gửi
M

Mai thi Huong

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
40
Quang Ninh
Mình có vấn đề này không biết định khoản thế nào, nếu ai biết thì hướng dẫn giúp mình với nhé:
Cty mình làm Npp sữa VNM, bán hàng đúng giá, hưởng chiết khấu TM. Mọi chi phí phát sinh liên quan tới việc bán hàng đều do VNM hỗ trợ cho Npp, nhưng NPP phải ứng tiền ra chi trước rồi VNM mới cấn trừ số tiền đó vào tiền mua hàng mình còn nợ họ.
Ví dụ: Căn cứ vào DT bán hàng trong T 5. Đầu T 6 VNM gửi bảng tính lương T5 xuống cho NPP:
- Lương NV bán hàng t5: 40tr
- Lương NV bán hàng t5: 4tr (NPP phải trả do NPP vi phạm hđ chưa đóng BH cho NV)
- Trả thưởng cho khách hàng tháng 5: 6tr
Npp chi trả lương cho NV, thưởng bằng tiền cho khách hàng, sau đó chuyển Ctừ lên cho VNM rồi họ sẽ cấn trừ vào số tiền hàng còn nợ của NPP.
Nếu mình chọn cách ĐK như thế này thì các bạn thấy có được không nhé
1. CP lương: Nợ 6421, Có 334: 44tr
2. Chi lương: Nợ 334, Có 111: 44tr
3. Trả thưởng khách hàng: Nợ 6421, Có 111: 6tr
Khi nhận được biên bản đối chiếu công nợ thì ĐK:
1. VNM hỗ trợ lương: Nợ 331, Có 711: 40tr
2. VNM hỗ trợ thưởng KH: Nợ 331, có 711: 6tr
Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn trong thời gian sớm nhất

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Mình có vấn đề này không biết định khoản thế nào, nếu ai biết thì hướng dẫn giúp mình với nhé:
Cty mình làm Npp sữa VNM, bán hàng đúng giá, hưởng chiết khấu TM. Mọi chi phí phát sinh liên quan tới việc bán hàng đều do VNM hỗ trợ cho Npp, nhưng NPP phải ứng tiền ra chi trước rồi VNM mới cấn trừ số tiền đó vào tiền mua hàng mình còn nợ họ.
Ví dụ: Căn cứ vào DT bán hàng trong T 5. Đầu T 6 VNM gửi bảng tính lương T5 xuống cho NPP:
- Lương NV bán hàng t5: 40tr
- Lương NV bán hàng t5: 4tr (NPP phải trả do NPP vi phạm hđ chưa đóng BH cho NV)
- Trả thưởng cho khách hàng tháng 5: 6tr
Npp chi trả lương cho NV, thưởng bằng tiền cho khách hàng, sau đó chuyển Ctừ lên cho VNM rồi họ sẽ cấn trừ vào số tiền hàng còn nợ của NPP.
Nếu mình chọn cách ĐK như thế này thì các bạn thấy có được không nhé
1. CP lương: Nợ 6421, Có 334: 44tr
2. Chi lương: Nợ 334, Có 111: 44tr
3. Trả thưởng khách hàng: Nợ 6421, Có 111: 6tr
Khi nhận được biên bản đối chiếu công nợ thì ĐK:
1. VNM hỗ trợ lương: Nợ 331, Có 711: 40tr
2. VNM hỗ trợ thưởng KH: Nợ 331, có 711: 6tr
Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn trong thời gian sớm nhất
Về Hạch toán kế toán: Do VNM hỗ trợ toàn bộ chi phí bán hàng nên NPP không thể chịu chi phí này.
-----> Khi Công ty chi trước chi phí hộ cho Cty VinaMILk:
Nợ TK 138 (phải thu khác VNM)
Có TK 111

----> Khi Cty VinaMilk đối trừ công nợ tiền hỗ trợ
Nợ TK 331
Có TK 138 (phải thu khác)

Cơ bản về phương pháp hạch toán thì giống như mình cho người khác mượn tiền, sau đó họ trả lại bằng đối trừ công nợ.

Về Quyết toán thuế TNDN:

Theo 1 quy định Điểm 13 Mục V Phần C, Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp quy định: "Thu nhập nhận được bằng tiền, bằng hiện vật từ khoản hỗ trợ tiếp thị, hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán, thưởng khuyến mại và các khoản hỗ trợ khác."

------> Doanh nghiệp không phải ghi nhận khoản thu nhập này. Vì chi phí tiếp thị là do VNM tổ chức, chịu trách nhiệm.

M

Mai thi Huong

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
40
Quang Ninh
Cám ơn bạn rất nhiều. Điều này mình cũng đã nghĩ tới nhưng lại gặp phải vướng mắc khi lập bảng phân bổ tiền lương và các khoản trích theo lương

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Cám ơn bạn rất nhiều. Điều này mình cũng đã nghĩ tới nhưng lại gặp phải vướng mắc khi lập bảng phân bổ tiền lương và các khoản trích theo lương

Phân biệt:
+ Vinamilk tổ chức hội nghị quảng bá sản phẩm bán hàng tạị tỉnh và nhờ NPP tại tỉnh thành hỗ trợ tiền chi phí trước

+ Nhà phân phối tự tổ chức quảng bá sản phẩm sữa (sữa Vinamilk, sữa Duty Lady....) và Vinamilk chỉ hỗ trợ tiền 1 phần chi phí đó

Nếu phân biệt được thì sẽ dễ hạch toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA