Hạch toán chuyển nhượng tài sản cố định

• Thread starter tannguyet
  • Ngày gửi
T

tannguyet

Guest
3/11/07
48
0
6
TPHCM
Cty e TNHH 2 thành viên : Năm 2009 Giám đốc em có mua 1 căn nhà để ở mang tên công ty , vì không phải công ty thanh toán nên em không hạch toán vào sổ sách. Bây giờ GĐ em muốn chuyển nhượng tên sang cá nhân GĐ đứng tên. HĐMB lúc mua căn nhà trên 150tr, nhưng nay GĐ e làm HĐMB chuyển nhượng lại với giá 100tr. Cả nhà cho em hỏi :
1. Đầu năm 2011 e đưa HĐMB đó vào làm tăng tài sản để tháng 8 này em bán ra ghi giảm TS , phần chênh lệch 50tr em đưa vào 811 được không ? cuối năm quyết toán em có phải loại nó ra không?
2. GĐ mua nhà để ở và khi chuyển nhượng thì với giá lỗ 50tr, nếu đưa phần chênh lệch lỗ vào chi phí em nghĩ thuế không đồng ý. Nếu em để ngoài không hạch toán trên sổ sách được không?
Cả nhà giúp em với, em không biết nên hạch toán như thế nào cho hợp lý ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Cty e TNHH 2 thành viên : Năm 2009 Giám đốc em có mua 1 căn nhà để ở mang tên công ty , vì không phải công ty thanh toán nên em không hạch toán vào sổ sách. Bây giờ GĐ em muốn chuyển nhượng tên sang cá nhân GĐ đứng tên. HĐMB lúc mua căn nhà trên 150tr, nhưng nay GĐ e làm HĐMB chuyển nhượng lại với giá 100tr. Cả nhà cho em hỏi :
1. Đầu năm 2011 e đưa HĐMB đó vào làm tăng tài sản để tháng 8 này em bán ra ghi giảm TS , phần chênh lệch 50tr em đưa vào 811 được không ? cuối năm quyết toán em có phải loại nó ra không?
2. GĐ mua nhà để ở và khi chuyển nhượng thì với giá lỗ 50tr, nếu đưa phần chênh lệch lỗ vào chi phí em nghĩ thuế không đồng ý. Nếu em để ngoài không hạch toán trên sổ sách được không?
Cả nhà giúp em với, em không biết nên hạch toán như thế nào cho hợp lý ?

Bạn ơi!
Khi hoàn tất hợp đồng chuyển nhượng năm 2009 đã sang tên Công ty bạn chưa?
- Nếu chưa sang tên Công ty thì bạn không nên cho vào hạch toán tăng TSCD đầu năm rồi lại bán ngay trong tháng 8 cho nó phức tạp?
- Nếu đã sang tên mang tên Công ty rồi thì chắc chắn bạn phải hạch toán tăng TSCD và hạch toán giảm (nhượng bán) một cách bình thường.
- Câu hỏi: Đầu năm 2011 e đưa HĐMB đó vào làm tăng tài sản để tháng 8 này em bán ra ghi giảm TS , phần chênh lệch 50tr em đưa vào 811 được không ? cuối năm quyết toán em có phải loại nó ra không? Cái này rất khó vì, đã là bất động sản thì cơ quan thuế chắc khó đồng tình với việc bị lỗ mà lại lỗ theo kiểu "cố cho lỗ" vì mua từ năm 2009 đến đầu năm 2011 hạch toán tăng để rồi vài tháng sau bán và lại hạch toán lỗ?

Bạn cân nhắc kỹ càng trước khi quyết định nhé!

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp
Theo như bạn ấy nói thì căn nhà đó thuộc sở hữu của công ty, nhưng lại thanh toán bằng tiền không phải của công ty nên bạn không ghi sổ sách, do vậy tài sản này không thể hiện trên báo cáo cuối năm. Vậy xin hỏi bạn đã đăng ký với cơ quan thuế để trích khấu hao chưa?

T

tannguyet

Guest
3/11/07
48
0
6
TPHCM
Tài sản căn nhà đó em chưa báo cáo lên cơ quan thuế cũng như chưa trích khấu hao. Em nhận thấy phần lỗ đó đưa vào chi phí là không hợp lý, vì cty không bỏ tiền ra mua , cũng không phục vụ cho hoạt động kinh doanh , vấn đề ở chổ cty e chỉ đứng tên thôi. Nên em không biết hạch toán như thế nào cho hợp lý. Mọi người giúp em với !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA