Nhờ hướng dẫn các chỉ tiêu trên tờ khai khấu trừ TNCN Mẫu 02/KK-TNCN trên 3.0

• Thread starter xuanhoahoa
  • Ngày gửi
X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
Mình đã cài được phần mềm 3.0 nhưng khi vào tờ khai 02/KK-TNCN thì mình không hiểu cách kê khai chỉ tiêu [21] Tổng số cá nhân đã khấu trừ thuế. có phải là những cá nhân có số thué tncn phát sinh phải nộp trong tháng không. còn chỉ tiêu [24] là tổng thu nhập trả cho cá nhân có nghĩa là tổng thu nhập trả cho cá nhân toàn công ty bao gồm cá nhân phải nộp thuế và không phải nộp có đúng không. Còn chỉ tiêu [28] Tổng TNCT trả cho cá nhân thuuọc diện phải khấu trừ thuế có nghĩa là tổng tiền trả cho cá nhân có phát sinh thuế phải nộp có đúng không? anh chị nào biết xin giải thích giúp em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình đã cài được phần mềm 3.0 nhưng khi vào tờ khai 02/KK-TNCN thì mình không hiểu cách kê khai chỉ tiêu [21] Tổng số cá nhân đã khấu trừ thuế. có phải là những cá nhân có số thué tncn phát sinh phải nộp trong tháng không.
Đúng
còn chỉ tiêu [24] là tổng thu nhập trả cho cá nhân có nghĩa là tổng thu nhập trả cho cá nhân toàn công ty bao gồm cá nhân phải nộp thuế và không phải nộp có đúng không.
Thiếu: kể cả các khoản chi trả thu nhập cho các cá nhân khác không phải là nhân viên cty nữa (điền số vào 25, 26, 27 sẽ tổng hợp lên 24)
Còn chỉ tiêu [28] Tổng TNCT trả cho cá nhân thuuọc diện phải khấu trừ thuế có nghĩa là tổng tiền trả cho cá nhân có phát sinh thuế phải nộp có đúng không? anh chị nào biết xin giải thích giúp em xin cảm ơn.
Đúng

Good luck

X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
The Hoang ơi cho hỏi thêm chút . Em đã vào được tất cả các chỉ tiêu trên tờ khai 02/KK TNCN nhưng khi in ra thì chỉ tiêu[32] Tổng số thuế TNCN đã khấu trừ lại không in ra được, khi view lên cũng không thấy mặc dù đã đánh được và ghi vào được là sao giúp em với . Xin cảm ơn nhiều.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Mẫu số: 02/KK-TNCN (Ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính)
2. Hướng dẫn khai từng chỉ tiêu:
Từ chỉ tiêu [01] Kỳ tính thuế đến chỉ tiêu [20] Hợp đồng đại lý thuế: Khai từng chỉ tiêu như hướng dẫn tại Điểm 2, Mục I, Phần B nêu trên.
[21] Tổng số cá nhân đã khấu trừ thuế: Là tổng số cá nhân (người) đã đến mức phải khấu trừ thuế trong kỳ = [22]+[23].
[22] Là số cá nhân (người) cư trú đã đến mức phải khấu trừ thuế trong kỳ.
[23] Là số cá nhân (người) không cư trú đã đến mức phải khấu trừ thuế trong kỳ.
[24] Tổng TNCT trả cho cá nhân: là các khoản thu nhập bao gồm tiền lương, tiền thưởng và các khoản thu nhập chịu thuế khác có tính chất tiền lương, tiền công mà cơ quan chi trả thu nhập đã trả cho cá nhân lao động trong kỳ = [25]+[26]+[27].
[25] Là tổng các khoản thu nhập trả cho các cá nhân cư trú có ký hợp đồng lao đông từ 3 tháng trở lên.
[26] Là tổng các khoản thu nhập trả cho các cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc có hợp đồng lao động dưới 3 tháng.
[27] Là tổng các khoản thu nhập trả cho các cá nhân không cư trú.
[28] Tổng TNCT trả cho cá nhân thuộc diện khấu trừ thuế: là tổng số thu nhập chi trả cho cá nhân thuộc diện khấu trừ thuế thu nhập trong kỳ = [29]+[30]+[31].
[29] Là tổng các khoản thu nhập trong kỳ đã trả cho các cá nhân cư trú có ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên đến mức phải khấu trừ thuế.
[30] Là tổng số thu nhập trong kỳ đã trả cho cá nhân cư trú thuê ngoài không ký hợp đồng lao động hoặc có hợp đồng lao động dưới 3 tháng có thu nhập từ tiền lương, tiền công đến mức khấu trừ (từ 500.000VNĐ/lần trở lên).
[31] Là tổng các khoản thu nhập trong kỳ đã trả cho các cá nhân không cư trú phải khấu trừ thuế.
[32] Tổng số thuế TNCN đã khấu trừ: là tổng số thuế thu nhập đã khấu trừ của cá nhân trong kỳ = [33]+[34]+[35].
[33] Là tổng số thuế đã khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến từng phần trong kỳ của các cá nhân có hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên.
[34] Là số thuế thu nhập đã khấu trừ từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân thuê ngoài trong kỳ = [30] x 10%.
[35] Là tổng số thuế mà tổ chức, cá nhân khấu trừ 20% từ thu nhập từ tiền công, tiền lương đã trả cho cá nhân không cư trú = [31] x 20%.
Tất cả c ótrong hướng dẫn của Tổng Cục Thuế ađ post lên diễn đàn rối m

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Tháng 8 vừa rồi em báo cáo sai chỉ tiêu [21] trong 02/kk-tncn theo tháng, các chỉ tiêu về số tiền thuế vẫn đúng. Vậy em có phải nộp lại báo cáo không ạ?

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Tháng 8 vừa rồi em báo cáo sai chỉ tiêu [21] trong 02/kk-tncn theo tháng, các chỉ tiêu về số tiền thuế vẫn đúng. Vậy em có phải nộp lại báo cáo không ạ?

Mình cũng vậy. Chỉ tiêu 21 mình lại ghi số lao động của công ty. Giờ không biết có phải nộp lại không nhỉ?

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
số tiền thuế đúng chỉ có số người sai thôi. Giúp em với anh chị ơi...

T

thanhtamnguyen

Guest
9/5/08
10
0
0
41
Hồ Chí Minh
Cho mình hỏi với Tổng TNCT trả cho cá nhân= Tiền lương + thưởng + phụ cấp + tiền cty đóng BH XH cho nhân viên ???=> đúng không ạ?
TNCT trả cho cá nhân thuộc diện khấu trừ thuế giải thích rõ hơn giúp mình được không??

Cảm ơn cả nhà nhiều

T

thuyvan0101

Sơ cấp
4/10/10
17
0
0
TPHCM
Mọi người ơi..cty em 1 tháng có 6 người thuộc diện khấu trừ thuê. vậy báo cáo quí chỉ tiêu 21 mình ghi là (6+6+6
)= 18 nguoi .Phải ko

V

vobichngoc88

Sơ cấp
6/7/10
37
1
0
cầu giấy
Mọi người ơi..cty em 1 tháng có 6 người thuộc diện khấu trừ thuê. vậy báo cáo quí chỉ tiêu 21 mình ghi là (6+6+6
)= 18 nguoi .Phải ko
Mình thì vẫn nghĩ:
ví dụ tháng 7 công ty bạn có ông A, B và C thuộc diện khấu trừ, tháng 8 có ông A, C, D thuộc diện khấu trừ, tháng 9 không có ông nào. VẬy thì trong quý 3, số cá nhân thuộc diện phải khấu trừ thuế của công ty bạn là 4 người (ông A, B, C, và D) thui chứ nhỉ?

• Like
Reactions: MH_QT
B

Bach Thuy

Guest
24/10/11
1
0
0
Hue
Thue TNCN

Cho mình hỏi với Tổng TNCT trả cho cá nhân= Tiền lương + thưởng + phụ cấp + tiền cty đóng BH XH cho nhân viên ???=> đúng không ạ?
TNCT trả cho cá nhân thuộc diện khấu trừ thuế giải thích rõ hơn giúp mình được không??

Cảm ơn cả nhà nhiều

Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này đó.không biết chỉ tiêu 28 bao gồm những tiền gì?trước hay sau khi trừ tiền BH?
Cám ơn các bạn nhiều!

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
thanhtamnguyen

Cảm ơn cả nhà nhiều

Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này đó.không biết chỉ tiêu 28 bao gồm những tiền gì?trước hay sau khi trừ tiền BH?
Cám ơn các bạn nhiều!

Các khoản phụ cấp độc hại do Nhà nước quy định, thưởng danh hiệu thi đua theo quy định, thu nhập đóng bảo hiểm bắt buộc không phải chịu thuế TNCN

N

ngadainam

Sơ cấp
25/2/10
8
1
3
33
Hà Nội
Ðề: Nhờ hướng dẫn các chỉ tiêu trên tờ khai khấu trừ TNCN Mẫu 02/KK-TNCN trên 3.0

Cho em hỏi là khi khai chỉ tiêu [24] thì có bao gồm tiền ăn ca không ạ?

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Ðề: Nhờ hướng dẫn các chỉ tiêu trên tờ khai khấu trừ TNCN Mẫu 02/KK-TNCN trên 3.0

Chỉ tiêu 24 là chỉ có số tiền lương và phụ cấp khác, còn tiền ăn ca là bạn trừ trước khi tính thuế

C

cuibapthanh

Sơ cấp
17/8/11
27
0
0
hcm

bichngoc chinh xac quá rùi

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bác ơi công ty e chỉ có 1 người phải nộp thuế TNCN nghĩa là e chỉ điền chỉ tiêu 22 nhỉ là 1, còn chỉ tiêu 29 là tổng số tiền mà cá nhân ở chỉ tiêu 22 hay là tổng của cả công ty ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA