Truy đóng số tiền thiếu cho BHXH ntn?

• Thread starter tungtaoday
  • Ngày gửi
T

tungtaoday

Sơ cấp
20/7/09
10
0
1
33
Ha Noi
Chào cả nhà ạ.
Em là kế toán mới trong 1 đơn vị hành chính sự nghiệp. Hiện nay e đang gặp vướng mắc về vấn đề đóng BH ở cquan. Mong mng giúp đỡ e ạ. Cụ thể tình hình ở cq e là:
Hàng tháng bên e vẫn đóng tiền cho bên BHXH. Cq có sự thay đổi về nhân sự từ năm 2012, số tiền hàng tháng bên em nộp sang cho BHXH đều được đóng đủ theo sự thay đổi nhân sự này.
Nhưng kế toán trc đây lại không báo tăng giảm mức đóng và ng lao động của năm 2012 cho bên BHXH, đến sang năm 2013 em tiếp nhận cviec mới báo tăng giảm. Sau khi em báo xong tăng giảm, bên BHXH làm điều chỉnh lại số tiền phải đóng và cq e đc tbao là đóng thiếu tiền. Hiện giờ e đang tính toán nộp tiếp số tiền còn thiếu cho bên BH. Nhưng e k tính ra được số tiền còn thiếu theo tờ đối chiếu của BHXH gửi tới.
Mng cho e hỏi cách tính truy đóng số tiền còn thiếu này ntn ạ. Em cảm ơn mng nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuycoi1204

thuycoi1204

Trung cấp
19/7/13
87
3
8
33
tp.hcm
Ðề: Truy đóng số tiền thiếu cho BHXH ntn???

Bạn lên BH xin thông báo đóng tiền của các quý thì trong đó sẽ có đầy đủ thông tin về việc đã đóng và còn thiếu bao nhiêu ah.

T

tungtaoday

Sơ cấp
20/7/09
10
0
1
33
Ha Noi

Mình có sang bên BH xin tờ đó rồi. Vấn đề là cái số mình còn thiếu theo như tờ tbao đó ấy. Trong tờ tbao thường chỉ báo số thiếu thôi.
Vì khi đi đóng tiền cho bên BH có chia riêng các khoản là % trừ vào lương của người lao động và % trừ vào chi phí đơn vị ấy
Khi hạch toán tiền ở cq, số tiền BH còn thiếu này cũng vẫn pải hạch toán vào 2 khoản trừ vào lương và trừ vào chi phí đơn vị. Nhưng dựa trên số thiếu của bên BHXH thì mình k tính ra đc theo con số này. híc!

T

Trang Loan 19

Trung cấp
6/10/09
112
0
16
tphcm

Vậy bạn phải làm bảng kê chi tiết . Thường trên tờ đối chiếu với BHXH có dòng tổng quỹ lương trong kỳ , tăng , giảm. Bạn kê lại quà đới chiếu xem quý nào thì quỹ lương bị lệch. bạn nhớ là trên số tiền thiếu của BHXH từng quý có tính phần lãi do nộp thiếu bạn phải trừ những phần này ra rồi hạch toán riêng.

B

bong hoang

Trung cấp
4/9/08
77
2
8
47
Linh Đàm - HM - HN
Ðề: Truy đóng số tiền thiếu cho BHXH ntn?

HOi BH xem số tiền như thế nào, bao gồm số tiền BHXH và tiền phạt theo quy định.

L

loan307

Guest
3/10/13
3
0
0
Hà Nội

Mình có sang bên BH xin tờ đó rồi. Vấn đề là cái số mình còn thiếu theo như tờ tbao đó ấy. Trong tờ tbao thường chỉ báo số thiếu thôi.
Vì khi đi đóng tiền cho bên BH có chia riêng các khoản là % trừ vào lương của người lao động và % trừ vào chi phí đơn vị ấy
Khi hạch toán tiền ở cq, số tiền BH còn thiếu này cũng vẫn pải hạch toán vào 2 khoản trừ vào lương và trừ vào chi phí đơn vị. Nhưng dựa trên số thiếu của bên BHXH thì mình k tính ra đc theo con số này. híc!
mình cũng đang gặp phải vấn đề như bạn, là bên văn phòng báo tăng giảm nhân sự không khớp với thời điểm trả lương của kế toán bên mình, nên thành ra bị lệch quỹ BH hàng tháng, mình có hỏi NV quản lí BH bên mình về số lãi phải nộp và số nộp thiếu rồi nhưng anh đó trả lời lại là em phải tự tính >"< mà cuối năm rồi không trả tiền nhanh cứ để phát sinh lãi cái phần nộp thiếu là chết

lehoang91

lehoang91

Trung cấp
20/5/15
164
14
18
32
Hà Nội

mình cũng đang gặp phải vấn đề như bạn, là bên văn phòng báo tăng giảm nhân sự không khớp với thời điểm trả lương của kế toán bên mình, nên thành ra bị lệch quỹ BH hàng tháng, mình có hỏi NV quản lí BH bên mình về số lãi phải nộp và số nộp thiếu rồi nhưng anh đó trả lời lại là em phải tự tính >"< mà cuối năm rồi không trả tiền nhanh cứ để phát sinh lãi cái phần nộp thiếu là chết
Thường phải tự tính, phần còn thiếu hoặc không tính được cộng thêm vào 3,5%

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA