Cách phân bổ thuế GTGT

• Thread starter thieuthihuong
  • Ngày gửi
T

thieuthihuong

Trung cấp
21/5/10
50
0
0
37
Hà Nội
Chào cả nhà, cả nhà cho mình hỏi là công ty mình kinh doanh cả 2 loại mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế, nên bên mình co các hóa đơn điện thoại...mình không phân bổ được cho 2 loại trên, trong phần mềm kê khai thuế có bảng phân bổ PL01/4A nhưng mình không biết phân bổ như thế nào cả cả nhà chỉ giáo hộ mình với.:flower:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Chào cả nhà, cả nhà cho mình hỏi là công ty mình kinh doanh cả 2 loại mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế, nên bên mình co các hóa đơn điện thoại...mình không phân bổ được cho 2 loại trên, trong phần mềm kê khai thuế có bảng phân bổ PL01/4A nhưng mình không biết phân bổ như thế nào cả cả nhà chỉ giáo hộ mình với.:flower:

Các hóa đơn đó Bạn kê vào mục 3 trong bảng kê hàng hóa mua vào (mẫu 01-2/GTGT), số liệu sẽ tự đồng chuyển sang bảng kê 01-4A/GTGT.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Thuế GTGT đầu vào được phân bổ theo tỷ lệ phần trăm giữa doanh thu chịu thuế hoặc không chịu thuế GTGT trên tổng doanh số bán ra.
Ví dụ: các hoá đơn điện thoại của bạn dùng chung cho hoạt động KD chịu thuế & không chịu thuế tổng giá trị thuế đầu vào là 1.000.000đ. Tổng doanh thu bán ra chịu thuế là 80tr, tổng doanh thu bán ra không chịu thuế là 20tr --> thuế GTGT đầu vào được phân bổ như sau:
1. GTGT đầu vào được khấu trừ = 1.000.000 x (80tr/100tr) = 800.000đ
2. GTGT đầu vào không được khấu trừ = 1.000.000 x (20tr/100tr) = 200.000đ
Trong phần mềm HTKK phụ lục 01-4A nó tự tính khi bạn nhập các chỉ tiêu tươngứng trên vào nó tự tính ra cho bạn luôn.
Good luck

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội
bạn kê khai vào phụ lục 01-2/gtgt, kê vào mục 3 (hàng hóa,dịch vụ dùng chung cho hđsxkd chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ). trên tờ khai nhập thêm phụ lục 01-4A/gtgt thì nó tự động nhảy ra cho bạn.

mèo con con

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA