Xử lý những hóa đơn mua hàng không đc chấp nhận do thanh toán sai hình thức!

• Thread starter cuonghahong
  • Ngày gửi
C

cuonghahong

Sơ cấp
1/5/10
20
0
0
38
bac kan
Hi cả nhà! Mọi ng chia sẻ cùng mình rắc rối này với
Tình hình là: Những hóa đơn mua hàng trên 20tr bên mình chuyển thẳng tiền mặt vào tài khoản bên bán, chứ không chuyển khoản. Nên bây h, khi bên thuế ktra, khoản đó không đc chấp nhận, cụ thể: tiền hàng ko chấp nhận là giá vốn đồng thời, số tiền thuế ko đc khấu trừ.
Có người gợi ý mình rằng hạch toán sang chi phí, khi đó: tiền hàng đc chấp nhận, còn số tiền thuế thì vẫn không đc khấu trừ, tức là mình sẽ bị truy thu số thuế đó đúng ko? Làm như vậy có đc ko? Nếu làm vậy thì mình định khoản cụ thể thế nào? còn cách nào khác ko các bạn? Vì số tiền thuế nếu ko đc chấp nhận mà bị truy thu thì không nhỏ chút nào!!!!
Cả nhà giúp mình nhanh nhanh nhé!!! Thanks thanks thanks....

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội
bạn bảo sếp nói với công ty kia. giờ mình chuyển khoản tiền trên 20tr đó qua tài khoản công ty của họ để lấy cái giấy báo của ngân hàng đã chuyển khoản. xong rùi công ty đó trả lại cho mình tiền mặt là được. việc hợp tác giữa 2 công ty là lâu dài nên vấn đề này chắc đơn giản phải không.
chúc thành công
mèo con con

C

cuonghahong

Sơ cấp
1/5/10
20
0
0
38
bac kan
Ko đc rùi bạn ơi! Cái nì từ năm 2009, kế toán cũ làm xong hết rùi. H thuế đang kiểm tra ra rùi nè. Mình chỉ đang "đổ vỏ" thui!!! Hik

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8
Hi cả nhà! Mọi ng chia sẻ cùng mình rắc rối này với
Tình hình là: Những hóa đơn mua hàng trên 20tr bên mình chuyển thẳng tiền mặt vào tài khoản bên bán, chứ không chuyển khoản. Nên bây h, khi bên thuế ktra, khoản đó không đc chấp nhận, cụ thể: tiền hàng ko chấp nhận là giá vốn đồng thời, số tiền thuế ko đc khấu trừ.
Có người gợi ý mình rằng hạch toán sang chi phí, khi đó: tiền hàng đc chấp nhận, còn số tiền thuế thì vẫn không đc khấu trừ, tức là mình sẽ bị truy thu số thuế đó đúng ko? Làm như vậy có đc ko? Nếu làm vậy thì mình định khoản cụ thể thế nào? còn cách nào khác ko các bạn? Vì số tiền thuế nếu ko đc chấp nhận mà bị truy thu thì không nhỏ chút nào!!!!
Cả nhà giúp mình nhanh nhanh nhé!!! Thanks thanks thanks....
Cái hoá đơn đó ko đủ đk khấu trừ thuế, DN đã kê khai khấu trừ thì bị truy thu VAT.
Làm gì có chuyện xuất toán hoá đơn đó ra khỏi chi phí hợp lý tính thuế TNDN(giá vốn).
Nó có phải là hoá đơn bất hợp pháp đâu.(Theo như những gì bạn đưa ra)!

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội
hạch toán tất cả tiền thuế gtgt không được khấu trừ vào chi phí. nhưng thuế thì vẫn ko được khấu trừ đâu. bị truy thu và tính nộp phạt nữa. thui cũng ko phải tại bạn mà. chị kế toán đó làm nên chị ý bị liên quan thui.

còn giá vốn thì mình nghĩ vẫn được chứ.

Sửa lần cuối:
C

cuonghahong

Sơ cấp
1/5/10
20
0
0
38
bac kan
Uhm, cảm ơn bạn. Vậy là lỗ nặng rùi. Chắc phải 7 năm nữa m mới chuyển hết số lỗ ấy. Hik hik. Vậy có sao ko nhỉ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Uhm, cảm ơn bạn. Vậy là lỗ nặng rùi. Chắc phải 7 năm nữa m mới chuyển hết số lỗ ấy. Hik hik. Vậy có sao ko nhỉ?
Bạn coi lại dòng màu đỏ gạch chân nhé !
TT 130/2008/TT-BTC.

VII. XÁC ĐỊNH LỖ VÀ CHUYỂN LỖ

1. Lỗ phát sinh trong kỳ tính thuế là số chênh lệch âm về thu nhập chịu thuế.
2.
Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

O

oldship61

Sơ cấp
6/10/09
6
0
0
Ha Noi
Nhiều hóa đơn dưới 20 triệu

Chào các bạn,
Bên mình có mua vật tư của một đơn vị, ban đầu thì mua ít nên thanh toán tiền mặt (dứoi 20 triệu), nhưng đến chiều ngày hôm đó, lại thiếu vật tư nên phải đi mua thêm, phát sinh một hóa đơn khác (cũng dưới 20 triệu), của cùng chỗ bán hàng đó. Như vậy hóa đơn sau này bắt buộc phải CK đúng ko? Hóa đơn đầu mình chuyển tiền mặt liệu có sao ko? Vì đã lỡ thanh toán rồi, chả lẽ đòi lại tiền mặt để đi CK?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào các bạn,
Bên mình có mua vật tư của một đơn vị, ban đầu thì mua ít nên thanh toán tiền mặt (dứoi 20 triệu), nhưng đến chiều ngày hôm đó, lại thiếu vật tư nên phải đi mua thêm, phát sinh một hóa đơn khác (cũng dưới 20 triệu), của cùng chỗ bán hàng đó. Như vậy hóa đơn sau này bắt buộc phải CK đúng ko? Hóa đơn đầu mình chuyển tiền mặt liệu có sao ko? Vì đã lỡ thanh toán rồi, chả lẽ đòi lại tiền mặt để đi CK?
Văn bản quy định vậy thì phải chịu vậy! Đó là 2 mặt của 1 vấn đề(tức phần hạn chế)
Tổng cộng các hóa đơn trong ngày vượt trên 20triệu của 1 Nhà CC thì buộc phải ck toàn bộ mới đc khấu trừ toàn bộ. Nếu ko ck toàn bộ, ck một phần thì phần nào ck sẽ được khấu trừ VAT tương ứng với phần đó.
Bạn đọc kỹ tại mục đk khấu trừ thuế GTGT theo quy định tại TT 129/2008/TT-BTC.

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội
Chào các bạn,

cộng tất cả các hóa đơn lại nếu trên 20 triệu thì phải chuyển khoản. nếu bạn chuyển khoản mình hóa đơn sau thì chỉ được khấu trừ hóa đơn sau thui, còn cái đầu không được khấu trừ.
mà như bạn nói tớ hiểu nghiệp vụ này mới xảy ra, vì vậy bạn có thể nói với sếp bảo bên họ là mình sẽ chuyển toàn bộ số tiền thanh toán qua ngân hàng, xong rùi bên họ trả lại mình số tiền trả bằng tiền mặt ban đầu là được mà
còn nếu nghiệp vụ phát sinh lâu rùi thì làm như trên.

C

chienque

Sơ cấp
25/7/11
15
1
0
39
tp. hcm
sao bên bạn không bảo bên bán hàng để ngày kế tiếp hãy viết hóa đơn mua hàng sau này như thế vừa hợp lệ mà có sao đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA