Góp vốn bằng tài sản cố định (xe ô tô)

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

kết quả từ 1 tới 7 trên 7
5,563 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của HOLLAND
    Địa chỉ
    Cần Thơ
    Post Thanks / Like
    HOLLAND vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Góp vốn bằng tài sản cố định (xe ô tô)

Chào cả nhà, anh chị cho em hỏi về thủ tục góp vốn bằng tài sản cố định với ạ.
    Cty em là cty TNHH MTV (vốn điều lệ: 1 tỷ), được thành lập vào tháng 11/2010. Nhưng tháng 9/2010 giám đốc em có mua 1 xe ô tô (cá nhân anh đứng tên và hình thức trả góp). Bây giờ anh muốn đưa xe ô tô này vào làm tài sản của công ty và là một phần vốn góp trong vốn điều lệ như vậy có được không ạ?
    Nếu được thì anh Giám đốc có cần phải làm thủ tục chuyển quyền sữ dụng xe không? và em cần phải làm những thủ tục gì để có thể hạch toán tài sản cố định này cho công ty.
    Nói thêm: cá nhân anh ấy đã góp tiền xe này được 2 kỳ, và kỳ thứ 3 anh ấy đã chuyển trả tiền góp xe từ tài khoản của cty.
    Anh chị giúp em với nha. Em cảm ơn cả nhà!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

Holland

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ketoan acs
    Địa chỉ
    Thành phố Ninh Bình - tỉnh Ninh Bình
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add ketoan acs on Facebook
    ketoan acs vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Về thủ tục góp vốn như thế nào trên diễn đàn nói nhiều rồi, bạn chịu khó tìm đọc nha! Hoàn toàn có thể đưa oto vào làm tài sản công ty, nếu đưa vào để tăng vốn điều lệ thì cần phải làm thủ tục tăng vốn điều lệ với bên sở kế hoạch đầu tư, nếu là góp vốn cho đủ số vốn điều lệ thì chỉ cần đăng ký bên thuế để trích khấu hao.
    Khi đưa oto vào thành tài sản công ty phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu, bạn ghi tăng tài sản cố định đồng thời tăng nguồn vốn KD, vẫn phải qua bên thuế để đăng ký nhé!
    Kiểm tra, hoàn thiện sổ sách, lập báo cáo tài chính, kê khai, quyết toán thuế. Tư vấn thành lập DN - ĐT: 0914.87.2005
    E-mail: acs.co.ltd@gmail.com - ptloan191080@yahoo.com.vn

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của duytran0302
    Địa chỉ
    ha nội
    Post Thanks / Like
    duytran0302 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    theo luật doanh nghiệp thì công ty TNHH MTV không được phép phát hành cổ phần và giảm vốn điều lệ. còn trường hợp công ty bạn giám đốc muốn đưa TS vào làm tăng vốn điều lệ của công ty thì không vấn đề gì cả. bạn tham khảo các thủ tục góp vốn ở trên nhé. mình nghĩ là không rườm rà lắm đâu.

5. Never Surrender !!! Hình đại diện của vinhatax
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Post Thanks / Like
    vinhatax vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Phải thay đổi lại giấy tờ xe mang tên công ty. Khấu hao xe đó chỉ được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi giấy tờ xe mang tên công ty !!

6. Talkative Girl Hình đại diện của huong85
    Địa chỉ
    Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
    Post Thanks / Like
    huong85 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi HOLLAND Xem bài
    Chào cả nhà, anh chị cho em hỏi về thủ tục góp vốn bằng tài sản cố định với ạ.
    Cty em là cty TNHH MTV (vốn điều lệ: 1 tỷ), được thành lập vào tháng 11/2010. Nhưng tháng 9/2010 giám đốc em có mua 1 xe ô tô (cá nhân anh đứng tên và hình thức trả góp). Bây giờ anh muốn đưa xe ô tô này vào làm tài sản của công ty và là một phần vốn góp trong vốn điều lệ như vậy có được không ạ?
    Nếu được thì anh Giám đốc có cần phải làm thủ tục chuyển quyền sữ dụng xe không? và em cần phải làm những thủ tục gì để có thể hạch toán tài sản cố định này cho công ty.
    Nói thêm: cá nhân anh ấy đã góp tiền xe này được 2 kỳ, và kỳ thứ 3 anh ấy đã chuyển trả tiền góp xe từ tài khoản của cty.
    Anh chị giúp em với nha. Em cảm ơn cả nhà!
    Theo mình được biết là xe đang trả góp thì chưa được chuyển quyền sở hữu (tức là đổi tên chủ xe từ Giám đốc sang tên công ty) đâu bạn à
    Phải trả góp hết, hoặc có tiền thì trả luôn phần lại rồi sau đó mới chuyển tên
    Thân
    Hãy Cộng vô những gì mình đang có
    Hãy Trừ đi những gì mình đau khổ
    Hãy Nhân lên tất cả niềm vui
    Hãy Chia đều cho hạnh phúc mai sau

7. Never Surrender !!! Hình đại diện của vinhatax
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Post Thanks / Like
    vinhatax vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình được biết là xe đang trả góp thì chưa được chuyển quyền sở hữu (tức là đổi tên chủ xe từ Giám đốc sang tên công ty) đâu bạn à
    Phải trả góp hết, hoặc có tiền thì trả luôn phần lại rồi sau đó mới chuyển tên
    Thân
    Có hóa đơn bên bán xuất thì làm được giấy tờ xe chứ.. Nếu giấy tờ xe của GD thì làm thủ tục để chuyển tên !

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của TUVANTHUEVIETNAM
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    TUVANTHUEVIETNAM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào bạn,
    Việc góp vốn bằng tài sản pháp luật không cấm.
    Bạn tham khảo chi tiết tại đây.
    Góp vốn bằng ô tô - TUVANTHUEVIETNAM
    TUVANTHUEVIETNAM tạo ra các sản phẩm và dịch vụ tốt nhất mang lại lợi ích tối đa cho khách hàng và cộng đồng.
    http://taxconsultantvietnam.info/