Chi tiếp khách trong đơn vị HCSN

• Thread starter babyl
  • Ngày gửi
B

babyl

Sơ cấp
21/7/11
44
1
6
42
Binh dương
Các bạn cho mình hỏi phần chi tiếp khách thì mình chỉ lấy hóa đơn thôi có được không hay cần phải có công văn và trong qui chế chi tiêu mình chỉ nói tiếp khách theo qui định và do thủ trưởng quyết định mình không có lên cụ thể là mỗi người bao nhiêu hết, trong dự tóan thì mình lên là 2000.000đ/1tháng.Như vậy khi có chi tiếp khách thì mình chỉ lấy hóa đơn về thôi thì được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Không có vấn đề chi hết, có hoá đơn thì đưa vô CP tiếp khách bình thường thui. miễn sao ko vượt quá 10% doanh thu là được (+ hoá đơn ghi rõ ràng là tiếp khách, điều này chắc bạn biết)

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Không có vấn đề chi hết, có hoá đơn thì đưa vô CP tiếp khách bình thường thui. miễn sao ko vượt quá 10% doanh thu là được (+ hoá đơn ghi rõ ràng là tiếp khách, điều này chắc bạn biết)

Dòng chữ đỏ quy định nào nói đến vậy bạn? Tổng chí phí được trừ chứ không phải doanh thu nhé bạn hiền.

TT130/2008

2.19. Phần chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh vượt quá 10% tổng số chi được trừ; đối với doanh nghiệp thành lập mới là phần chi vượt quá 15% trong ba năm đầu, kể từ khi được thành lập. Tổng số chi được trừ không bao gồm các khoản chi khống chế quy định tại điểm này; đối với hoạt động thương mại, tổng số chi được trừ không bao gồm giá mua của hàng hoá bán ra;

........

Sửa lần cuối:
beden1911988

beden1911988

Sơ cấp
18/5/10
45
2
8
36
kiên giang
Các bạn cho mình hỏi phần chi tiếp khách thì mình chỉ lấy hóa đơn thôi có được không hay cần phải có công văn và trong qui chế chi tiêu mình chỉ nói tiếp khách theo qui định và do thủ trưởng quyết định mình không có lên cụ thể là mỗi người bao nhiêu hết, trong dự tóan thì mình lên là 2000.000đ/1tháng.Như vậy khi có chi tiếp khách thì mình chỉ lấy hóa đơn về thôi thì được không?
cái này mình thấy ở cơ quan mình cũng lấy hoá đơn đỏ, và tờ hoá đơn chi tiết là được rồi

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Đề tài chi tiếp khách này đã được hỏi nhiều lần trong box hành chính sự nghiệp rồi, bạn tham khảo tại đây
Bạn xuan020186 và bạn mrvanthuc:
Hình như 2 bạn lộn với bên doanh nghiệp rồi thì phải, bên lĩnh vực HCSN thì không khống chế 10% doanh thu đâu, mà chỉ bị khống chế bởi những quy định cụ thể trong Thông tư Nghị định có liên quan thôi bạn ạh

N

nguyenchuyennb

Sơ cấp
8/8/11
22
0
0
35
Ninh Bình
Mình thấy công ty mình cũng chỉ có hoá đơn đề là tiếp khách thôi. mình ko biết đối với các ĐV HCSN thì sao, nhưng đối với DN thế là đủ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Đề tài chi tiếp khách này đã được hỏi nhiều lần trong box hành chính sự nghiệp rồi, bạn tham khảo tại đây

Bạn xuan020186 và bạn mrvanthuc:
Hình như 2 bạn lộn với bên doanh nghiệp rồi thì phải, bên lĩnh vực HCSN thì không khống chế 10% doanh thu đâu, mà chỉ bị khống chế bởi những quy định cụ thể trong Thông tư Nghị định có liên quan thôi bạn ạh

Mình có trả lời gì cho chủ đề đâu mà nhầm lẫn bạn?

Đang nói cái bạn kia trả lời 10% DT mình trích ra để nói bạn ấy nói sai.

Nhà nước thì làm theo thông tư 97 thông tư mình đã post tại http://www.webketoan.vn/forum/ke-toan-cac-phan-hanh-khac/chung-tu-khi-di-cong-tac-140124.html

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
35
cai lậy, tiền giang

có hóa đơn là được, nhưng khi qua kho bạc họ bắt bạn phải ghi rõ chi tiếp khách mục đích gì, cho đoàn nào, phải ghi rõ ra nhe bạn, ghi sau lưng hóa đơn đó.

Z

zinbubam

Sơ cấp
6/6/11
32
0
0
46
Hà Nội
tớ cũng chỉ cần có hoá đơn đỏ thế là đủ điều kiện..........chi

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
tớ cũng chỉ cần có hoá đơn đỏ thế là đủ điều kiện..........chi

Vậy hóa đơn ghi 5tr hoặc 10 tr cũng chi được phải không bạn, miễn là có hóa đơn đỏ là được chi phải không? Ngoài ra thì có cần kèm thêm chứng từ gì nữa không?
Và có khi nào kho bạc cho đi mà thanh tra kiểm toán xuất toán không duyệt khoản này (nếu chỉ có mỗi tờ hóa đơn) thì giải quyết sao?

L

luyenvui

Sơ cấp
28/10/10
28
0
1
Hưng Yên
Mức chi tiếp khách được áp dụng theo thông tư 97/2010/TT-BTC và quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị. Ngoài hóa đơn đỏ mình còn kèm theo danh sách của đoàn khách tới làm việc, hoặc công văn họ đến làm việc. Kho bạc chỗ mình họ chỉ căn cứ vào hóa đơn đỏ để chuyển tiền, còn bên thanh tra kiểm toán thường họ sẽ kiểm tra chặt chẽ hơn (số lượng khách tới làm việc, công văn giấy tờ có lquan,... làm căn cứ).

H

haitc132

Sơ cấp
30/6/11
10
6
0
41
BK
Chi tiếp khách trong đơn vị HCSN (Chuẩn)

- Về nguyên tắc các cơ quan, đơn vị không tổ chức chi chiêu đãi đối với khách trong nước đến làm việc tại cơ quan, đơn vị mình; trường hợp cần thiết thì tổ chức mời cơm khách theo đúng đối tượng, số lần mời cơm và mức chi quy định, thành phần tham gia mời cơm khách chỉ là những người trực tiếp có liên quan.
- Chứng từ quyết toán chi tiếp khách yêu cầu phải có:
- Giấy đề nghị thanh toán theo mẫu số C37-HD ban hành kèm theo Quyết định số 19/2006/QĐ-BTC ngày 30/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính, trong đó phải ghi rõ nội dung khách đến làm việc, đối tượng, số lượng khách được mời cơm, số lượng, thành phần cán bộ tham gia đón tiếp mời cơm khách.
+ Trường hợp tổ chức nấu cơm mời khách tại cơ quan, đơn vị thì phải có Bảng kê mua thực phẩm, hàng hoá theo Mẫu số C24-HD hoặc hoá đơn mua thực phẩm hàng hoá nếu thực phẩm, hàng hoá có giá trị lớn trên 200.000 đồng/01 loại hàng hoá và người bán thuộc đối tượng phải lập hoá đơn khi bán hàng theo quy định.
+ Trường hợp khách đến làm việc nhưng đơn vị không có điều kiện tự tổ chức nấu cơm mời cơm khách tại cơ quan mà tổ chức tiếp khách ở ngoài cơ quan, đơn vị thì phải có Hoá đơn thanh toán tiền chi mời cơm khách.
+ Chứng từ pháp lý khác có liên quan (công văn. lịch làm việc (nếu có)....
Hiện nay chi tiếp khách được thực hiện theo qd tại thông tư số: 01/2010/TT-BTC với mức chi tối đa là 200.000 đồng/suất và phải được quy định cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.
Các bạn đọc xong thấy hay, đúng thì Thanks cho nhau cái!

V

vutuanlinh

Trung cấp
8/11/10
54
1
0
38
Ninh Bình
- Về nguyên tắc các cơ quan, đơn vị không tổ chức chi chiêu đãi đối với khách trong nước đến làm việc tại cơ quan, đơn vị mình; trường hợp cần thiết thì tổ chức mời cơm khách theo đúng đối tượng, số lần mời cơm và mức chi quy định, thành phần tham gia mời cơm khách chỉ là những người trực tiếp có liên quan.
- Chứng từ quyết toán chi tiếp khách yêu cầu phải có:
- Giấy đề nghị thanh toán theo mẫu số C37-HD ban hành kèm theo Quyết định số 19/2006/QĐ-BTC ngày 30/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính, trong đó phải ghi rõ nội dung khách đến làm việc, đối tượng, số lượng khách được mời cơm, số lượng, thành phần cán bộ tham gia đón tiếp mời cơm khách.
+ Trường hợp tổ chức nấu cơm mời khách tại cơ quan, đơn vị thì phải có Bảng kê mua thực phẩm, hàng hoá theo Mẫu số C24-HD hoặc hoá đơn mua thực phẩm hàng hoá nếu thực phẩm, hàng hoá có giá trị lớn trên 200.000 đồng/01 loại hàng hoá và người bán thuộc đối tượng phải lập hoá đơn khi bán hàng theo quy định.
+ Trường hợp khách đến làm việc nhưng đơn vị không có điều kiện tự tổ chức nấu cơm mời cơm khách tại cơ quan mà tổ chức tiếp khách ở ngoài cơ quan, đơn vị thì phải có Hoá đơn thanh toán tiền chi mời cơm khách.
+ Chứng từ pháp lý khác có liên quan (công văn. lịch làm việc (nếu có)....
Hiện nay chi tiếp khách được thực hiện theo qd tại thông tư số: 01/2010/TT-BTC với mức chi tối đa là 200.000 đồng/suất và phải được quy định cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.
Các bạn đọc xong thấy hay, đúng thì Thanks cho nhau cái!
Anh ơi! Anh có thể nói qua về nội dung công văn cần làm khi chi tiếp khách được ko ạ?

• Like
Reactions: Hằng Phan Q
doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A
Anh ơi! Anh có thể nói qua về nội dung công văn cần làm khi chi tiếp khách được ko ạ?

Công văn này mình khôg phải làm mà công văn này đã được soạn thảo từ trước với nội dung là các công việc có liên quan đến buổi tiếp khách, nhờ đó công văn này được coi là một căn cứ(chứng từ bổ sung) cho hóa đơn tiếp khách

B

babyl

Sơ cấp
21/7/11
44
1
6
42
Binh dương
Mình cũng lo ngại về việc chỉ có mỗi tờ hóa đơn không thì không biết co bị hỏi gì không? đơn vị của mình là đơn vị tự chủ 100%.trong nghị định 43 hay thông tư 71 có ghi là đơn vị tự chủ thì thủ trưởng được quyền quyết định mức chi tiêu hơn mức nhà nước qui định và mức chi tiếp khách thì cũng được tự quyết.mà đơn vị của mình thì rất ít có chi các khỏan tiếp khách, mỗi lần lấy hóa đơn mình cứ thấy lo.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Không có gì phải lo lắng đâu bạn ơi. Ko vượt quá định mức theo quy chế là ok. Có các công văn nao liên quan đến cuộc họp, biên bản họp, giấy mớì .... gì cũng đc. Lập 1 bảng kê số lượng người tham dự thủ trưởng ký duyệt thế là xong.

Về vấn đề chi tiếp khách, tôi có thể nói một số nội dung như sau: Nếu bạn làm ở đơn vị HCSN thì bạn phải thực hiện theo Thông tư, Nghị định được hướng dẫn việc tiếp khách (Ví dụ: Thông tư số 01/2010/TT-BTC ngày 06/01/2010, đây là quy định của Bộ tài chính, ngoài ra về đến địa phương bạn còn phải phụ thuộc vào quy định của địa phương như Nghị quyết của tỉnh, hay quyết định mà tuy từng tỉnh xây dựng dựa theo Thông tư hướng dẫn và nữa là phụ thuộc vào quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị xây dựng (Nếu có)
Nếu theo NDKT thì Hóa đơn là một trong những chứng từ quan trọng để thanh toán tiền tiếp khách, ngoài ra thì bạn còn phải có thêm như: Giấy biên nhận thanh toán tiền mặt (Nếu thanh toán bằng tiền mặt); Giấy đề nghị tiếp khách; Phiếu báo cơm (trên phiếu báo cơm cần báo bao nhiêu xuất)
Công ty Cổ phần Định giá và Dịch vụ Tài chính Việt Nam (VVFC)

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình
Ðề: Chi tiếp khách trong đơn vị HCSN

Để đầy đủ chứng từ cho kế toán thanh toán khoản tiếp khách của bạn (đối với HCSN) thì có chu trình như sau: Khách đến bạn đã biết số lượng khách rồi thì làm dự trù tiếp khách: số lượng khách, số tiền suất ăn (được khống chế theo quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị)hoặc là danh sách thực phẩm và chi phí để nấu nướng tiếp khách nhưng tổng chi phí chia cho số suất cũng không quá so với quy chế, có kế hoạch trình duyệt, mới khách đi ăn và lây hóa đơn, hoặc bảng kê chứng từ mua hàng hóa để nấu sau đó là Giấy đề nghị thanh toán kèm theo chứng từ hóa đơn hoặc bảng kê mua hàng, kế toán lên phiếu chi và thanh toán cho bạn.

N

nguyentheninh1

Guest
26/8/08
2
0
0
Kien Giang

Các khoản chi có trong dự toán được người có thẩm quyền phê duyệt, được thủ trưởng đơn vị duyệt chi, bạn lập dự toán 2000.000đ/1tháng, vậy các chi tiếp khách bạn chi không vượt quá 24.000.000đ trong 1 năm, chi tiếp khách thường là bạn chỉ lấy hóa đơn đỏ, trường hợp bạn tiếp theo đoàn, thì bạn xin danh sách của đoàn mả mình tiếp, khi thanh toán thì theo tôi bạn không cần kèm theo hóa đơn để thanh toán, cất riêng.

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
108
1
0
Thừa Thiên Huế

Nếu tiếp khách ít ít thì không sao. Nếu tiếp đoàn đông người thì cần có kế hoạch đến làm việc của đoàn khách đó (Mục đích, số người, nếu kèm danh sách đoàn đến thì tốt). Còn tiếp khách không phải có đoàn nào đến mà ví dụ như đơn vị tổ chức hội nghị có mời cơm thì phải kẹp thêm giấy mời đó nữa nhé ghi rõ thành phần v.v và v.v tuỳ Kho bạc khi thanh toán và Tài chính khi quyết toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA