Thông tư số 113/2011/TT-BTC

• Thread starter linhlot
  • Ngày gửi
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Theo Thông tư số 113 ghi : Điều 1. Sửa đổi Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:
.........
- Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm, tổ chức chi trả thu nhập vẫn phải cung cấp danh sách và thu nhập của những người chưa đến mức khấu trừ thuế cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
Theo mình được biết thì các khoản thu nhập khác không được giảm trừ gia cảnh mà, các bạn hiểu hơn mình cho mình lời giải thích với nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Theo Thông tư số 113 ghi : Điều 1. Sửa đổi Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:
Theo mình được biết thì các khoản thu nhập khác không được giảm trừ gia cảnh mà, các bạn hiểu hơn mình cho mình lời giải thích với nha.

Mình giả sử bạn có 2 khoản thu nhập, một khoản thu nhập chính thức, và 1 khoản thu nhập khác chẳng hạn. Bạn chỉ được khai báo giảm trừ gia cảnh cho một hình thức thu nhập, tức là nếu bạn chưa khai báo giảm trừ gia cảnh ở bên thu nhập chính thức thì bạn mới được phép khai báo giảm trừ gia cảnh ở bên thu nhập khác, và khi quyết toán thuế TNCN, cơ quan thuế sẽ có trách nhiệm kiểm tra số liệu do bạn cung cấp.
Hay như nếu trong 1 gia đình bạn chẳng hạn, nếu chồng hoặc vợ bạn đã khai báo giảm trừ gia cảnh rồi, thì bạn không được phép khai báo giảm trừ gia cảnh nữa.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Mình có trường hợp thế này .
Cty mình thuê ông A đứng ra làm đại diện để thu mua nông sản của huyện B, giá mua nông sản là 20 đồng, chi phí thu mua là 3 đồng, phần 20 đồng cty chi trả trực tiếp cho người nông dân theo bảng kê 01/TNDN, còn lại 3 đồng công ty chi cho ông A , ông A cam kết (theo mẫu 23/BCK-TNCN) là không thuộc đối tượng khấu trừ thuế TNCN . Vậy theo mình có phải khấu trừ Thuế TNCN của Ông A này không? hay mình pải làm các thủ tục gì khác không? Rất mong các bạn tư vấn giúp. thanhk nhiều.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Sao không có ai hết vậy ta, buồn wa đi nhất.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Mình có trường hợp thế này .
Cty mình thuê ông A đứng ra làm đại diện để thu mua nông sản của huyện B, giá mua nông sản là 20 đồng, chi phí thu mua là 3 đồng, phần 20 đồng cty chi trả trực tiếp cho người nông dân theo bảng kê 01/TNDN, còn lại 3 đồng công ty chi cho ông A , ông A cam kết (theo mẫu 23/BCK-TNCN) là không thuộc đối tượng khấu trừ thuế TNCN . Vậy theo mình có phải khấu trừ Thuế TNCN của Ông A này không? hay mình pải làm các thủ tục gì khác không? Rất mong các bạn tư vấn giúp. thanhk nhiều.

Thông tư 113/2011 quy định như sau:
Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN.
-> Nếu ông A chỉ có duy nhất thu nhập từ bên bạn, và không có bất kỳ thu nhập nào khác, thì ông A làm bản cam kết thu nhập theo Mẫu số 23.
-> Nếu ông A có nhiều nguồn thu nhập, và không phải chỉ có duy nhất thu nhập từ bên bạn, thì tất nhiên là bạn phải khấu trừ thuế TNCN của ông A khi chi trả, đồng thời cấp Biên lai khấu trừ thuế, hoặc Chứng từ khấu trừ thuế cho ông A, để ông A có trách nhiệm làm thủ tục khai báo và hoàn thuế TNCN, sau khi tổng hợp toàn bộ thu nhập của mình xem tổng thu nhập có chịu thuế hay không.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Thank bạn nhiều nhưng theo quy định của luật thuế thì đối tượng được giảm trừ gia cảnh chi có thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công. nhưng ông A này có thu nhập từ dịch vụ thu mua có được giảm trừ gia cảnh không vậy bạn.
Mình đọc thông tư 84,62,113 mà sao mơ mơ màng màng thế nào. bạn có thể phân tích cho mình cặn kẻ hơn không. thank nha.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Thank bạn nhiều nhưng theo quy định của luật thuế thì đối tượng được giảm trừ gia cảnh chi có thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công. nhưng ông A này có thu nhập từ dịch vụ thu mua có được giảm trừ gia cảnh không vậy bạn.
Mình đọc thông tư 84,62,113 mà sao mơ mơ màng màng thế nào. bạn có thể phân tích cho mình cặn kẻ hơn không. thank nha.

Phần B thông tư 84 quy định chi tiết như sau:

Phần B –
CĂN CỨ TÍNH THUẾ ĐỐI VỚI CÁ NHÂN CƯ TRÚ
I. CĂN CỨ TÍNH THUẾ ĐỐI VỚI THU NHẬP TỪ KINH DOANH, THU NHẬP TỪ TIỀN LƯƠNG, TIỀN CÔNG.
Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh và thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập tính thuế và thuế suất.
Thu nhập tính thuế được xác định bằng thu nhập chịu thuế trừ các khoản sau:
- Các khoản đóng góp bảo hiểm bắt buộc như: Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc và các khoản bảo hiểm bắt buộc khác theo quy định của pháp luật.
- Các khoản giảm trừ gia cảnh.
- Các khoản đóng góp vào quỹ từ thiện, quỹ nhân đạo, quỹ khuyến học.
Thu nhập chịu thuế đối với cá nhân vừa có thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, vừa có thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công là tổng thu nhập chịu thuế từ kinh doanh cộng thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công.
Và Phần II của TT84 quy định chi tiết
II. CÁC KHOẢN THU NHẬP CHỊU THUẾ
2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công
2.1. Thu nhập từ tiền lương, tiền công là các khoản thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền, bao gồm:
2.1.1. Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công.
2.1.2. Các khoản phụ cấp, trợ cấp kể cả sinh hoạt phí mà người lao động nhận được, trừ một số khoản phụ cấp, trợ cấp theo quy định tại điểm 2.2 dưới đây.
2.1.3. Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như: tiền hoa hồng môi giới, tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật; tiền tham gia các dự án, đề án; tiền nhuận bút do viết sách, báo, dịch tài liệu,...; tiền tham gia các hoạt động giảng dạy; biểu diễn văn hoá, nghệ thuật, thể dục, thể thao,...; tiền thu được từ các dịch vụ quảng cáo và từ các dịch vụ khác.
2.1.4. Tiền nhận được do tham gia vào các hội, hiệp hội nghề nghiệp, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị doanh nghiệp, ban kiểm soát doanh nghiệp, ban quản lý dự án, hội đồng quản lý, hội đồng doanh nghiệp và các tổ chức khác.
2.1.5. Các khoản lợi ích khác bằng tiền hoặc không bằng tiền mà người lao động được hưởng ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả hoặc trả hộ cho người lao động, cụ thể như sau:

Nên ông A được hưởng mọi quyền lợi theo quy định của pháp luật bạn à

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Nhân tiện cho mình hỏi lun với, híc híc:
Trường hợp nào thì cá nhân ký bản cam kết mẫu 23 đó.
Theo mình biết dạng chung chung thì:
1. Cá nhân chưa ký hợp đồng
2. Cá nhân chỉ có 1 nguồn thu nhập
Còn TH nào nữa ko nhỉ?
Các bác bổ sung kiến thức giúp em với.
Tuần nào em cũng hướng dẫn CNV mới ký bản cam kết này hết hà, nhưng chỉ giải thích qua loa, mà cụ thế mình cũng chưa hiểu rõ nữa. híc híc.

Trịnh Hồng Khánh

Trịnh Hồng Khánh

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
Thành viên BQT
Ðề: Thông tư số 113/2011/TT-BTC

Mình tìm mãi mà không thấnh mẫu 23 kèm theo Thông tư này, anh chị em nào có file gửi cho minh qua địa chỉ mail : khanhktkt@yahoo.com hoặc up lên diễn đàn cho mọi người cùng down về nhé. Mình xin cảm ơn

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Ðề: Thông tư số 113/2011/TT-BTC

Mình tìm mãi mà không thấnh mẫu 23 kèm theo Thông tư này, anh chị em nào có file gửi cho minh qua địa chỉ mail : khanhktkt@yahoo.com hoặc up lên diễn đàn cho mọi người cùng down về nhé. Mình xin cảm ơn

Mẫu đây, load tại đây.

Xem thêm bài này: