Tính khấu hao đối với TSCĐ là chung cư?

• Thread starter smw
  • Ngày gửi
S

smw

Sơ cấp
24/8/11
6
0
0
34
HN
Theo TT18/2011 - BTC: "Trường hợp doanh nghiệp mua TSCĐ hữu hình là nhà cửa, vật kiến trúc gắn liền với quyền sử dụng đất lâu dài thì giá trị quyền sử dụng đất phải xác định riêng và ghi nhận là TSCĐ vô hình, còn TSCĐ hữu hình là nhà cửa, vật kiến trúc thì nguyên giá là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản chi phí liên quan trực tiếp đến việc đưa TSCĐ hữu hình vào sử dụng."

Mọi người cho em hỏi trường hợp chung cư là văn phòng của công ty thì tính khấu hao như thế nào khi không tách được giá trị của nhà cửa và giá trị quyền sử dụng đất ạ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng
Cần xác định xem Trị giá Chung cư văn phòng có bao gồm : Quyền sử dụng đất + Nhà cửa. Cần căn cứ vào Hợp đồng, Hoá đơn GTGT mua vào.

Theo Luật Thuế GTGT thì Quyền sử dụng đất sẽ không chịu thuế VAT, khi đó Hoá đơn GTGT sẽ không phát sinh tiền thuế GTGT.

L

LyBangBang

Guest
24/7/10
32
0
6
37
Hà Nội
1. Trung cư đó thuộc sở hữu của doanh nghiệp trong trường hợp nào?
- Công ty mua " Nguyên giá = Giá mua + chi phí liên quan"
- CSH góp vốn " Nguyên giá = Giá trị vốn góp"
2. Quyền sử dụng đất lâu dài là gì ?

S

smw

Sơ cấp
24/8/11
6
0
0
34
HN
Trường hợp mua, trong hợp đồng hay trong hóa đơn liệu có ghi rõ giá trị của nhà cửa và giá trị quyền sử dụng đất không ạ ? Giả sử hợp đồng chỉ ghi duy nhất 1 giá trị của cả căn hộ thì làm thế nào ?
Còn trường hợp góp vốn: "Nguyên giá = Giá trị vốn góp", chẳng hạn giá trị vốn góp là 2 tỷ không ghi rõ giá trị nhà cửa và giá trị quyền sử dụng đất là bao nhiêu thì doanh nghiệp có được trích khấu hao không ?

Còn quyền sử dụng đất lâu dài là việc doanh nghiệp được sử dụng mảnh đất, căn hộ đó vô thời hạn khác với quyền sử dụng đất có thời hạn như việc thuê đất trong vòng 50 năm chẳng hạn.

Mong mọi người cho ý kiến

lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng
Trường hợp mua, trong hợp đồng hay trong hóa đơn liệu có ghi rõ giá trị của nhà cửa và giá trị quyền sử dụng đất không ạ ? Giả sử hợp đồng chỉ ghi duy nhất 1 giá trị của cả căn hộ thì làm thế nào ?
Còn trường hợp góp vốn: "Nguyên giá = Giá trị vốn góp", chẳng hạn giá trị vốn góp là 2 tỷ không ghi rõ giá trị nhà cửa và giá trị quyền sử dụng đất là bao nhiêu thì doanh nghiệp có được trích khấu hao không ?

Còn quyền sử dụng đất lâu dài là việc doanh nghiệp được sử dụng mảnh đất, căn hộ đó vô thời hạn khác với quyền sử dụng đất có thời hạn như việc thuê đất trong vòng 50 năm chẳng hạn.

Mong mọi người cho ý kiến

Đây là bài tập tình huống hay tình huống vướng mắc thực tế ở Công ty bạn ?

Vì thấy bạn giả sử các trường hợp ...

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Theo TT18/2011 - BTC: "Trường hợp doanh nghiệp mua TSCĐ hữu hình là nhà cửa, vật kiến trúc gắn liền với quyền sử dụng đất lâu dài thì giá trị quyền sử dụng đất phải xác định riêng và ghi nhận là TSCĐ vô hình, còn TSCĐ hữu hình là nhà cửa, vật kiến trúc thì nguyên giá là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản chi phí liên quan trực tiếp đến việc đưa TSCĐ hữu hình vào sử dụng."

Mọi người cho em hỏi trường hợp chung cư là văn phòng của công ty thì tính khấu hao như thế nào khi không tách được giá trị của nhà cửa và giá trị quyền sử dụng đất ạ ?

Theo mình trong trường hợp trung cư có thể coi như là việc thuê căn hộ trong vòng 50 năm các bạn à, vì nó cũng tương đương với thời gian và dự án đất thuê của nhà nước
Thân

S

smw

Sơ cấp
24/8/11
6
0
0
34
HN
Theo mình trong trường hợp trung cư có thể coi như là việc thuê căn hộ trong vòng 50 năm các bạn à, vì nó cũng tương đương với thời gian và dự án đất thuê của nhà nước
Thân

Em thấy việc trích khấu hao này chưa hợp lý vì nhiều chung cư không có quy định về việc sử dụng trong vòng 50 năm.

lethanhphuongsb2 nói:
Đây là bài tập tình huống hay tình huống vướng mắc thực tế ở Công ty bạn ?

Vì thấy bạn giả sử các trường hợp ...

Em đọc TT 18 thấy chưa rõ ràng lắm nên thắc mắc để mọi người hướng dẫn ạ.

Có ý kiến cho rằng nếu không tách được giá trị nhà cửa và giá trị quyền sử dụng đất thì toàn bộ giá trị căn hộ chung cư đó sẽ được coi là TSCĐ VH và không trích khấu hao.

Như thế có hợp lý không ạ ?

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Thân

Nói như bác cũng có lý, nhưng mà ngôi nhà thì không trích KH trong 50 năm bác ơi. Em nghĩ dù sao cũng phải tách ra, nếu trên hoá đơn không ghi rõ thì dựa trên Bảng giá đất do tỉnh/ thành phố công bố để xác định, từ đó xác định được giá trị phần nhà thôi ạh.

Em chưa gặp nên không rõ, nhưng em nghĩ là làm như thế.

lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng
Em đọc TT 18 thấy chưa rõ ràng lắm nên thắc mắc để mọi người hướng dẫn ạ.

Có ý kiến cho rằng nếu không tách được giá trị nhà cửa và giá trị quyền sử dụng đất thì toàn bộ giá trị căn hộ chung cư đó sẽ được coi là TSCĐ VH và không trích khấu hao.

Như thế có hợp lý không ạ ?

Như vậy, tình huống này là do bạn tự đặt ra, chứ không phải tình huống thực tế tại công ty bạn ?

Nếu là tình huống thực tế tại Công ty thì bạn sẽ có nhiều căn cứ để xác định là TSCD vô hình, TSCD hữu hình ví dụ như Hợp đồng, Hoá đơn, Sổ đỏ....

Thân.

S

s2gabeo

Guest
7/9/11
1
0
0
34
Hà Nôị
Chào mọi người!
Em là thành viên mới tham gia diễn đàn, em có một số thắc mắc mong muốn được anh chị và mọi người giúp đỡ.
Giám đốc công ty em mới mua 1 căn hộ chung cư đứng tên của công ty (người mua là tên công ty em). Em mới vào làm được 5 tháng,nhưng em thấy công ty em chưa dăng kí phương pháp tính khấu hao TSCD. Mọi người cho em hỏi, bây giờ em có thể đăng kí tính khấu hao TSCD luôn hay phải chờ đến năm sau a. Hợp đồng nhà của công ty là từ tháng 06. Sau khi nộp tiền nhà đợt 1 xong, tháng 08 người ta xuất cho công ty e 1 cái hoá đơn trị giá hơn 1 tỷ (căn nhà trị giá 3tỷ). Thủ tục đăng kí với cơ quan thuế gồm những gì a.
Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người a!

CÒn một vấn đề em thắc mắc nữa a. Em vẫn kê khai khấu trừ thuế của cái hoá đơn GTGT đó bình thường rồi mới làm thủ tục đăng kí tính khấu hao được không a?

Sửa lần cuối:
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Chào mọi người!
Em là thành viên mới tham gia diễn đàn, em có một số thắc mắc mong muốn được anh chị và mọi người giúp đỡ.
Giám đốc công ty em mới mua 1 căn hộ chung cư đứng tên của công ty (người mua là tên công ty em). Em mới vào làm được 5 tháng,nhưng em thấy công ty em chưa dăng kí phương pháp tính khấu hao TSCD. Mọi người cho em hỏi, bây giờ em có thể đăng kí tính khấu hao TSCD luôn hay phải chờ đến năm sau a. Hợp đồng nhà của công ty là từ tháng 06. Sau khi nộp tiền nhà đợt 1 xong, tháng 08 người ta xuất cho công ty e 1 cái hoá đơn trị giá hơn 1 tỷ (căn nhà trị giá 3tỷ). Thủ tục đăng kí với cơ quan thuế gồm những gì a.
Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người a!

CÒn một vấn đề em thắc mắc nữa a. Em vẫn kê khai khấu trừ thuế của cái hoá đơn GTGT đó bình thường rồi mới làm thủ tục đăng kí tính khấu hao được không a?

Về đăng ký bạn có thể xem ở đây:
http://www.webketoan.vn/forum/kei-t...cho-co-quan-thue-co-bi-phat-khong-143146.html

Bạn vẫn kê khai bình thường thôi ko vấn đề gì cả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA