Thanh toán phụ cấp công vụ theo NĐ 57/2011

• Thread starter tritrung
  • Ngày gửi
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
NĐ 57/2011 có hiệu lực từ 1/9/2011, các bạn có ai sẽ thanh toán phụ cấp công vụ cho cán bộ công chức luôn ko? Mình hỏi cấp trên thì 1 người bảo cứ thanh toán (nếu nguồn chi còn đủ), được cấp bổ sung nguồn sau, giống như lần điều chỉnh lương tối thiểu ý. Một người bảo chờ hướng dẫn của Bộ TC, vì NĐ 57 ghi rõ là Bộ TC hướng dẫn về nguồn chi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Tôi nghĩa rằng còn phải đợi BTC ra thông tư hướng dẫn chung nữa, rồi Vụ Tài chính của các BỘ sẽ có công văn hướng dẫn cụ thể cho các Bộ, Sở ban ngành của mình dựa trên thông tư của BTC, nên tạm thời thì cứ chờ thôi và hơn nữa đơn vị có thực hiện được thì cũng phải bắt đầu từ năm sau vì còn phải tính số lượng CBCC được hưởng dựa trên định biên được duyệt và đưa vào dự toán ngân sách cho năm sau
Ai có ý kiến khác thì đóng góp thêm nhé

T

Toanhntm

Sơ cấp
12/12/10
44
6
8
Hanoi
Mình cũng nghĩ chắc phài chờ hướng dẫn, đơn vị mình cũng vừa làm báo cáo số lượng người được hưởng phụ cấp công vụ cho STC tổng hợp gửi lên trên, lưu ý NĐ trên chỉ áp dụng cho công chức thôi nhé còn viên chức ở đơn vị HCSN ( kể cả lãnh đạo đơn vị) cũng không thuộc đối tượng áp dụng ở NĐ này đâu nhé. Các bạn có ý kiên gì không?

Sửa lần cuối:
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Bên mình cũng lập đề nghị xin bổ sung kinh phí chi trả trợ cấp công vụ rồi, thấy bảo gửi sang bộ tc rồi, các bạn mà chưa lập thì đề nghị bộ, sở cho lập đi. có lẽ mình cũng chờ có hướng dẫn rồi mới chi trả vậy, đằng nào cơm chưa ăn thì gạo còn đó đúng ko. Trong cơ quan hành chính ngoài công chức thì cán bộ hợp đồng cũng được hưởng pccv. Chỉ công chức, viên chức ở đơn vị sự nghiệp công lập mới ko được hưởng thôi.

N

Nguy Phong

Guest
13/2/07
34
0
6
40
Đồng Tháp
Bên mình thì STC kêu có tiền thì cứ chi, sau này sẽ cấp sau. Không biết là cấp luôn trong năm hay phải chờ qua năm sau nữa đây

Sửa lần cuối:
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Mình mới hỏi 1 đ/c chuyên viên bên Bộ TC, đồng chí ấy bảo cứ chi. Nhưng thôi cứ chờ hướng dẫn cụ thể vậy.
Bên mình lập xin bổ sung dự toán vào năm 2011, hy vọng cuối năm có tiền về sớm.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Mỗi ngành sẽ có đặc thù riêng nên sẽ có hướng dẫn cụ thể của cơ quan chủ quản dựa trên thông tư hướng dẫn của BTC (mà thông tư chưa ban hành nhé)
Hơn nữa muốn chi thì phải có nguồn, nguồn ở đâu ra? (có thể cấp dự toán bổ sung hoặc dự toán cho năm sau), vì vậy đến thời điểm này thì chúng ta vẫn cứ ....... chờ cái đã
Tôi vẫn thắc mắc rằng, đối tượng hưởng ở Nghị định này là công chức, vậy đối với các viên chức phụ trách hoặc lãnh đạo ở 1 đơn vị sự nghiệp (tự chủ hoặc tự chủ 1 phần) lại không được hưởng, mặc dù công việc như nhau vẫn là thực hiện nhiệm vụ của cấp trên giao phó?
Có ai biết để trả lời dùm không?

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Đơn vị tự chủ hoặc tự chủ một phần đều có lương tăng thêm hoặc thu nhập tăng thêm từ nguồn thu hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ. Lương của các sếp ở những đơn vị này thường cao hơn mức lương theo ngạch, bậc của Nghị định 204. Do vậy không chi phụ cấp công vụ cho đối tượng này cũng là hợp lý.

Tương lai Công chức sẽ có ngạch lương riêng, Viên chức thì trả lương theo ngạch lương doanh nghiệp. Lúc đó ai cũng nhiều xèng bác ạ.

S

Sauthienthu2

Guest
16/8/11
1
0
0
Laichau
Mình cũng làm kế toán cho 1 đơn vị HCSN. Theo minh thì bạn nên đợi hướng dẫn và quyết định của Bộ Tài Chính, lúc nào có quyết định rồi thì mình làm truy lĩnh sau, Không lấy đuợc truớc thì ta lấy sau (nếu mình thanh toán rồi mà không có nguồn về thì lại khổ).

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Đơn vị tự chủ hoặc tự chủ một phần đều có lương tăng thêm hoặc thu nhập tăng thêm từ nguồn thu hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ. Lương của các sếp ở những đơn vị này thường cao hơn mức lương theo ngạch, bậc của Nghị định 204. Do vậy không chi phụ cấp công vụ cho đối tượng này cũng là hợp lý.

Tương lai Công chức sẽ có ngạch lương riêng, Viên chức thì trả lương theo ngạch lương doanh nghiệp. Lúc đó ai cũng nhiều xèng bác ạ.
TNTT và phụ cấp công vụ không ăn nhập gì nhau àh nha, TNTT được hưởng dựa trên KQHĐ và đặc thù của đơn vị, bên cạnh đó thì vẫn phải thực hiện nhiệm vụ chính trị của Nhà nước giao phó, Nhà nước giao cho đơn vị quản lý, kinh doanh dv thì vẫn là thực hiện chức năng nhiệm vụ của NN giao thì vẫn phải hưởng phụ cấp chứ nhỉ

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Hình như thủ trưởng và kế toán sự nghiệp được hưởng. Tháng 7 vủa rồi đã nộp dự toán 2012 không đưa khoản này vào. Chẹp!

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
TNTT và phụ cấp công vụ không ăn nhập gì nhau àh nha, TNTT được hưởng dựa trên KQHĐ và đặc thù của đơn vị, bên cạnh đó thì vẫn phải thực hiện nhiệm vụ chính trị của Nhà nước giao phó, Nhà nước giao cho đơn vị quản lý, kinh doanh dv thì vẫn là thực hiện chức năng nhiệm vụ của NN giao thì vẫn phải hưởng phụ cấp chứ nhỉ

Các bác lãnh đạo đơn vị sự nghiệp công lập tuy là công chức nhưng lương lại hưởng từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp chứ ko phải từ ngân sách nên mình nghĩ ko được hưởng cũng là đúng vì phụ cấp công vụ là do ngân sách cấp.

Mình mới đọc báo thấy có bài viết về phụ cấp cv, gửi mọi người cùng xem, ở dòng bôi đỏ, thấy bảo sớm được trả nhưng ko rõ là bao giờ. Mà dự kiến công chức có thể "cơ bản" sống bằng lương thì nghe lại càng xa xôi.

Tháng 9, công chức được truy lĩnh 40% lương - Gafin.vn

Ngày 7/7/2011, Chính phủ ban hành Nghị định về chế độ phụ cấp công vụ đối với một số đối tượng cán bộ, công chức. Mức phụ cấp này bằng 10% mức lương hiện tại cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hoặc phụ cấp quân hàm.

Các đối tượng được áp dụng chế độ phụ cấp công vụ nói trên là cán bộ, công chức, người hưởng lương hoặc phụ cấp quân hàm từ ngân sách nhà nước làm việc trong các cơ quan của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, ở xã, phường, thị trấn và lực lượng vũ trang.

Nghị định này được tính hưởng kể từ ngày 1/5 năm 2011 và có hiệu lực từ 1/9 năm 2011.

Theo VTC News, sáng 5/9, Đại diện Vụ Tiền lương, Bộ Nội vụ cho hay, trong tháng này, nhiều đơn vị sẽ được nhận truy lĩnh số tiền phụ cấp này trong 4 tháng, nên tổng số tiền hưởng thêm sẽ bằng 40% lương hiện hưởng.

Hiện nhiều cán bộ, công chức đã nhận lương tháng 9 nhưng chưa được truy lĩnh do công tác tài chính chưa hoàn tất. Tuy nhiên, đại diện vụ Tiền lương cho hay, khoản truy lĩnh sẽ sớm được trả vì đã đưa vào dự toán ngân sách Nhà nước.

Dự kiến đến năm 2012, Bộ Nội vụ sẽ trình các cấp Đề án đổi mới chính sách tiền lương, từng bước đảm bảo công chức Nhà nước có thể cơ bản sống được bằng lương.

Sửa lần cuối:
S

sacley

Trung cấp
16/9/10
51
4
8
Bình Dương
Chi trợ cấp công vụ 10% theo nghị định 57/2011

Cho mình hỏi về vụ chi trợ cấp công vụ 10% theo nghị định 57/2011 từ ngày 1/5. Mình có hỏi bên phòng tài chính thì họ bảo phải chờ văn bản hướng dẫn vì bây giờ nếu chi thì không biết đưa vào tiểu mục nào. Có cần phải chờ văn bản hướng dẫn không , đã có đơn vị nào chi cái vụ này chưa , nên ghi vào tiểu mục nào là hợp lý nhất .

Sửa lần cuối:
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Bên mình chưa chi phụ cấp công vụ, chờ có hướng dẫn hoặc khi có kinh phí bổ sung về. Về TM mình định đưa vào 6149-Phụ cấp lương khác

P

phamthinhung8

Trung cấp
3/9/09
68
0
0
Lai Châu
Phụ cấp công vụ

Mình làm việc tại Ban QLDA di dân của huyện. tháng 7 vừa rồi chính phủ có ra nghị định số 57/2011 về chế độ phụ cấp công vụ. Mình đang ko biết cơ quan mình có được hưởng ko? Cơ quan mình hưởng lương từ dự án? cả nhà ai biết giúp mình mới nha????

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A
Bạn phải xem lại xem các thành viên của ban là cán bộ kiêm nhiệm (hưởng lương biên chế - xếp lương theo NĐ 204) ở một đơn vị khác hay là cán bộ hợp đồng hya theo hình thức khác, nếu là kiêm nhiệm thì sẽ được hưởng phụ cấp công vụ tại đơn vị nơi công tác (nơi biên chế chính thức) còn hợp đồng thì ko được hưởng

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Chính xác như bạn doipgdls nói. Túm lại là cơ quan bạn ko được trả phụ cấp công vụ theo NĐ 57 vì cơ quan bạn ko hưởng lương từ NSNN. Nếu có đ/c nào được hưởng (đ/c đó là công chức sang làm kiêm nhiệm QLDA) thì phụ cấp đó do cơ quan nhà nước mà đ/c ấy là biên chế trực thuộc phải trả

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A
.....
Tôi vẫn thắc mắc rằng, đối tượng hưởng ở Nghị định này là công chức, vậy đối với các viên chức phụ trách hoặc lãnh đạo ở 1 đơn vị sự nghiệp (tự chủ hoặc tự chủ 1 phần) lại không được hưởng, mặc dù công việc như nhau vẫn là thực hiện nhiệm vụ của cấp trên giao phó?
Có ai biết để trả lời dùm không?

Bên em vừa có công chức vừa có viên chức => có một số bất cập như sau:

Đối với công chức hiện nay có thêm phụ cấp công vụ => OK
Đối với viên chức (giáo viên + cán bộ quản lý (các hiệu trưởng, hiệu phó)) hiện đang được hưởng thêm phụ cấp thâm niên nghề - Mỗi năm 1% tính từ năm thứ 5- như vậy cả công chức lẫn viên chức ở chỗ em tương đối "công bằng" - tức đề được tăng lương cả. Tuy nhiên có một số đối tượng là viên chức nhưng bị điều động lên làm công tác tại cơ quan hành chính nhà nước như một công chức. các đối tượng này nếu chiểu theo cả 2 chế độ Thâm niên nghề và công vụ thì đều không được hưởng mà theo quy định thì chỉ được bảo lưu phụ cấp ưu đãi ngành 3 năm => hiện nay đang đòi quay về đơn vị làm công việc cũ (Không thể chuyển thành công chức do số biên chế đã đủ theo định biên)

C

cute8x

Guest
22/9/10
0
0
0
35
hn
Thắc mắc về NĐ57 - phụ cấp 10%

hic. e mới tham gia gửi bài, mọi người giải đáp giúp e với. bên e là KP tự chủ, có 2 Cán bộ do uỷ ban ký HĐLĐ - loại HĐ đến thời hạn thi tuyển công chức. Vậy 10% phụ cấp theo NĐ57 2 cán bộ này có hưởng k? mọi người giải đáp giúp em nhé

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
hic. e mới tham gia gửi bài, mọi người giải đáp giúp e với. bên e là KP tự chủ, có 2 Cán bộ do uỷ ban ký HĐLĐ - loại HĐ đến thời hạn thi tuyển công chức. Vậy 10% phụ cấp theo NĐ57 2 cán bộ này có hưởng k? mọi người giải đáp giúp em nhé
Hợp đồng như trường hợp ở cơ quan bạn không được hưởng phụ cấp công vụ đâu bạn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA