Góp vốn chủ sử hữu bằng tiền mặt trong điều lệ của công ty nhưng thực tế tiền đó ko nhập quỹ hạch to

• Thread starter haiduong87
  • Ngày gửi
H

haiduong87

Guest
4/9/11
3
0
0
36
yên lạc, vĩnh phúc
Các bác cho em hỏi: Cty em vốn điều lệ là 1ty9. CTy em là cty cổ phần điều lệ cty ghi rõ vón góp bằng tiền mặt. em hạch toán nợ111/có 411 làm cho tiền mặt tại quỹ dư lớn. trong khi tiền mặt tại quỹ thực tế ko có, giờ lại vay thêm NH 800triệu nữa vậy phai hach toán thế nào cho hợp lý các khoản tiền vay, tiền trả lãi NH, làm tn với khoản tồn tiền mặt?/ Em ngu muội rất mong được chỉ dẫn. Bác nào bầy kế giúp em em xin hậu tạ theo yêu cầu.:welcome_2:welcome_2:welcome_2

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Bạn vay thêm 800 triệu thì ghi nhận vào tài khoản vay ngẵn hạn hoặc vay dài hạn, có liên quan gì đến vốn góp của chủ sở hữu đâu.
Với khoản vốn vay từ ngân hàng bạn cứ hạch toán như bt tuỳ theo mục đích sử dụng như trả vật tư, trả tiền mua hàng....
Kinh nghiệm của mình chẳng ai vào Kt quỹ tiền mặt của bạn có khớp đúng với số tiền trến sổ quỹ và theo thời gian bạn chi tiêu tiền mặt thì hết 1tỷ9 ngay vì trong tháng phải chi lương, chi văn phòng phẩm, tiếp khách, mua vật tư lẻ,..... rất nhiều khoản phải chi tiền mặt.
Bạn cứ bình tĩnh tìm ra giải pháp mà.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Việc này khá tế nhị làm lâu năm thì sẽ có cách làm cho quỷ tiền mặt giống thực tế thôi, Tại sao các tài khoản tạm ứng, phải thu nội bộ bạn không biết sử dụng nhỉ :004:

V

vitamthuquan

Guest
26/8/11
1
0
0
daklak
quỹ tồn 1tỷ9 ko thực tế. khi thành lập vốn điều lệ thu bằng tiền mặt, từ nguồn tiền đó bạn mua máy móc thiết bị, hàng hóa vật tư, nhà xưởng đất đai để hoạt động. Từ đó tiền mặt giảm, tài sản tăng. nguồn vốn ko đổi. (Vd cổ đông A góp 1 tài sản giá 300 triệu. khi góp ghi thu tiền 300 triệu của cd A , sau đó chi quỹ công ty 300 tr mua tài sản cua cd A) như vậy chi3 số PS TK 1111 lớn mà số dư đúng. còn khi vay 800 tr vẫn HT bình thường nhập quỹ. có thể Kt trước chưa HT hết các Nvu, bạn xem cty hiện có TS gì giá khoảng bao nhiêu thời điểm có TS này từ đó điều chỉnh, Ts tiền tại quỹ. nếu` cty thành lập đã có BCTC bạn phải làm bút toán đc (VD trên TS cổ đong A góp quy ra tiền thu vào quỹ nhung chưa chi tiền ra mua bạn Ht vào Mua nợ của CĐ A đến thời điểm này chi tiền ra trả. BCTC đã lập rồi thì buộc phải có điều chỉnh.

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Lẽ ra lúc đầu bạn phải ghi Nợ phải thu vốn góp : 1.9 Có 411: 1.9 thì tồn quỹ sẽ giống thực tế thôi!
Hoặc bây giờ bạn làm phiếu chi cho các cổ đông mựon tiền sao cho tồn quỹ = thực tế. Để tránh trừong hợp (có thể xảy ra xác suất 0.01%) vu oan cho thủ quỹ làm mất tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA