Thủ tục thanh toán tiền làm thêm giờ cho CBVC ?

• Thread starter quang77621
  • Ngày gửi
Q

quang77621

Trung cấp
17/2/11
100
0
16
36
daklak
Vừa qua cơ quan mình có lịch cơ quan, sếp mình bảo căn cứ vào lịch trực làm thủ tục thanh toán tiền làm thêm giờ cho mọi người. Mình ko biết trình tự thủ tục giấy tờ như thế nào cả?
Bạn nào biết post cho mọi ng cùng tham khảo với ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Anh lập giấy báo làm thêm giờ, bảng chấm công, bảng thanh toán làm thêm giờ, giấy ĐNTT (làm thêm dưới 200 giờ, trên 200h làm thêm bảng cam kết hay thỏa thuận gì đó em nhớ k rõ). Anh xem thêm TT 08/2005/BTC nhé. Còn lại mọi người góp ý thêm nhé, em biết có vậy thôi.

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Vừa qua cơ quan mình có lịch cơ quan, sếp mình bảo căn cứ vào lịch trực làm thủ tục thanh toán tiền làm thêm giờ cho mọi người. Mình ko biết trình tự thủ tục giấy tờ như thế nào cả?

Bạn chịu khó giở mấy cái biểu mẫu của QĐ số 19/2006/QĐ-BTC của bộ tài chính và thông tư số 185/2010/TT-BTC ngày 15/11/2010 là biết ngay.
note: đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi làm. :quiet:

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
đúng như các bạn tư vấn, bên mình làm thêm giờ thì bộ thủ tục như thế này:
- Giấy báo làm thêm giờ có lãnh đạo phụ trách ký (vì theo qui định làm thêm giờ là thoả thuận giữa người lao động và sử dụng lao động, mình có thể là công chức nhưng vẫn tuân theo Bộ luật lao động), hoặc có thể hiểu là nhân viên muốn làm thêm giờ thì phải có lãnh đạo chấp thuận chứ ko phải cứ có phiếu báo là được thanh toán.
Như trường hợp bạn có lịch trực cơ quan mà có lãnh đạo chấp thuận rồi thì ko cần giấy báo làm thêm giờ nữa.
- Bảng chấm công chung với bảng chấm công để trả lương hàng tháng, bên cột quy ra công để trả lương, cạnh cột số công hưởng lương thường xuyên thì thêm cột số công hưởng lương thêm giờ, có thể tròn 1 công hoặc lẻ 1,5 công.
- Thanh toán chung cùng kỳ trả lương tháng.
- Phần lương thêm giờ thường có hệ số hơn 1 tuỳ đơn vị, có đơn vị trả 1,5, có đơn vị trả hệ số 2
- Lương thêm giờ không tính đóng bảo hiểm nhưng tính đóng thuế TNCN đối với phần lương bằng tiền lương thường xuyên, miễn thuế đối với phần tiền lương cao hơn tiền lương thường xuyên ví dụ nếu phần thêm giờ có hệ số 1,5 thì phần 0,5 được miễn thuế.
Chỗ bạn kemdua nói 200 h đấy là theo quy định của Bộ luật lao động, một năm làm ko quá 200 h (tránh bóc lột người lao động :)) nhưng các đơn vị như mình chắc ko có ai phải làm quá giờ vậy đâu.

Sửa lần cuối:
kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Theo em nhớ hình như làm thêm hưởng hệ số 1,5 thì phần 0,5 là miễn, còn đóng theo hệ số 1 giống ngày làm việc bình thường.

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Uh đúng rồi, cám ơn bạn Kemdua, mình đã sửa lại bài của mình rồi.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
35
cai lậy, tiền giang

Mình ko hiểu bạn hỏi lịch trực là trực thế nào, nếu trực thì thanh toán tiền trực chứ sao lại thêm giờ. Chổ mình có trực thứ 7, cn, 1 ngày trực là bao nhiêu tiền, cứ thế mà tính. Nếu tính tiền trực thì các chứng từ gồm: lịch trực, bảng chấm công, phiếu chi
Còn nếu là làm thêm giờ thì gồm:
-ngày thường: giấy báo làm thêm giờ, bảng chấm công, bảng thanh toán, phiếu chi, cái này là 150% so với lương 1 giờ làm việc
ngày thứ 7, cn: giấy đề nghị làm thêm giờ t7, giấy báo làm thêm giờ, bảng chấm công, bảng thanh toán, phiếu chi, cái này là 200% so với lương 1 giờ làm việc
về phần thuế thì ko nhớ rõ lắm, hình như là phải đóng 100%, còn phần dôi ra 50% được miễn, trong luật thuế tncn có ghi.

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Về làm thêm giờ có thông tư liên tịch số 08/2005/TTLT-BNV-BTC ngày 05/01/2005 của liên Bộ TC, BNV. Trong này có hướng dẫn về chế độ trả lương cho làm việc ban đêm, làm thêm giờ. Trong TT này cũng ghi là nếu trực thì có hướng dẫn riêng.
Trường hợp bạn Quang77621 hỏi nếu rơi vào trường hợp làm ban đêm hoặc làm thêm giờ thì theo TT 08/2005, còn nếu là trực thì bạn tìm hiểu thêm nhé, bên mình ko có trực nên ko tìm hiểu qui định.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Có thể có bạn sẽ hiểu nhầm khi thanh toán:
- Phụ cấp làm thêm giờ vào buổi đêm là ngoài thời gian làm việc quy định bạn làm thêm vào ban đêm
- Bạn làm việc vào đêm (thời gian chính cv của bạn) được hưởng phụ cấp thêm.
Bạn xem Thông tư 08/2005

M

misanbong

Guest
25/12/11
1
0
1
39
phu tho
Re: Thanh toán tiền làm thêm giờ?

ai giúp mình vơi, gấp lắm rồi.
Chẳng là mình làm kế toán trường trung cấp, trường mình vừa tổ chức lễ kỷ niệm 50 năm. Sếp bảo thanh toán làm thêm giờ cho cán bộ giáo viên tham gia biên tập tập san và làm phòng truyền thống, như thế có được tính là nhiệm vụ đột xuất để huy động làm thêm giờ không cả nhà ơi, trả lời giúp mình tý nhé vì cuối năm rồi, mình phải thanh toán với KBNN. Thankiu trước

T

thaonasb

Sơ cấp
4/8/11
18
0
1
36
ha noi
Tiền làm thêm giờ cho cán bộ

Các anh chị cho em hỏi tí, em mới làm kế toán hành chính sự nghiệp các anh chị giúp em tí nhé, cơ quan em trong thời gian qua có ảnh hưởng bão lụt nên vào các ngày thứ 7, chủ nhật có cho anh em dọn dẹp vệ sinh sau cơn bão, như vậy có được tính vào tiền làm thêm giờ không các anh chị, cuối năm rồi em cũng muốn cho anh em ít tiền tết, có gì nhờ các anh/chị bày vẽ em tí nhé!

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ðề: Tiền làm thêm giờ cho cán bộ

Nếu "chủ trương" của BGĐ đơn vị cho thanh toán tiền làm thêm giờ như 1 dạng bồi dưỡng anh em thì tài chính-kế toán cứ thế mà tính
Chứng từ hàng loạt kèm theo để chấm thêm giờ như: Giấy báo làm thêm giờ, bảng chấm công làm thêm giờ, bảng thanh toán tiền làm thêm giờ .... Nhưng lưu ý đến chế độ tuần làm việc 40 giờ để "phân bổ" tiền làm thêm giờ này cho hợp lý

quychuanaudit

quychuanaudit

Sơ cấp
Ðề: Tiền làm thêm giờ cho cán bộ

tiền làm thêm giờ chi khi nào thời gian làm thêm phục vụ cho họat động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thôi bạn ak ^_^

D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung
Cách tính tiền làm đêm, làm thêm giờ

Cơ quan em là đơn vị hành chính sự nghiệp, do tính chất công việc nên mọi người làm thêm giờ vào buổi tối (19h-21h) và làm ngày thú 7, chủ nhật. Theo quy định của nhà nước thì làm thêm giờ trong nagyf làm việc 150%, ngày nghĩ (t7,cn) 200%, lễ tết 200%. Không có nói đến làm ban đêm vậy em phải tính thế nào mong các chị chỉ giúp.
Nhân viên hợp đồng có thời hạn (1 năm) có được hưởng chế độ làm thêm ko? và trong quy định thì một ngày làm không quá 4 giờ, 1 năm không quá 200 giờ nhưng cơ quan em thứ 7, chủ nhật vẫn làm theo giờ làm việc bình thường (ngày 8 tiếng) vậy có đúng không?

B

betty89

Sơ cấp
25/4/12
5
0
0
tp.hcm
Ðề: Cách tính tiền làm đêm, làm thêm giờ

Chào bạn!
Về tăng ca làm đêm hiện nay mình đang tính là 195% cho cty mới này và ở công ty cũ mình cũng tính như vậy, bạn tham khảo nhé!

D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung
Ðề: Cách tính tiền làm đêm, làm thêm giờ

Chào bạn!
Về tăng ca làm đêm hiện nay mình đang tính là 195% cho cty mới này và ở công ty cũ mình cũng tính như vậy, bạn tham khảo nhé!
Nhưng cơ quan mình là đơn vị hành chính, tính 195% được không, vì buổi tối chỉ làm 2 tiếng từ 7h tối đến 9h tối thôi chứ không phải từ 10 h đếm đến sáng hôm sau. mình phải hỏi rõ , vì đợt trước cơ quan mình tính làm buôi đêm chỉ 150% thôi, nhưng theo quy định thfi mình thấy không đúng lắm. Còn trong thông tư 08/2005 thì làm đêm áp dung từ 10h đêm 130%.

Sửa lần cuối:
kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Ðề: Thủ tục thanh toán tiền làm thêm giờ cho CBVC ?

Mình thì xem đó là làm thêm giờ trong ngày làm việc nên tính theo mức 150% bạn ạ.

D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung

thanks bạn.
Vậy mình điền vào biểu mẫu C07-HD theo quyết định 19 vào cột ngày "số giờ của ngày làm việc ' đúng không bạn?

H

hongcam88

Guest
13/9/10
3
1
0
35
vinh phuc
Ðề: Re: Thanh toán tiền làm thêm giờ?

Cam on cac ban nha! Da giup ich cho minh rat nhiue trong cong viec. Mong se co nhieu su trao doi tren dien dan

C

conandoil1412

Guest
29/10/12
1
0
0
37
đak Lak

Các bạn cho minh hỏi. Làm ngày thứ 7, cn là làm 4 tiếng hay 8 tiếng. nếu làm 8 tiếng thì có trái quy định được nghĩ 24 tiếng liên tục trong 1 tuần hay không vây?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA