Cách giải trình với cơ quan thuế về thanh tra thuế

• Thread starter baokhanh88
  • Ngày gửi
B

baokhanh88

Sơ cấp
11/1/11
13
0
0
Đà Nẵng
Công ty em la chi nhánh nhưng hạch toán độc lập ,chi nhánh thành lập năm 2009 ,nhưng hoạt động nhỏ với hình thức kinh doanh là cho thuê căn hộ cao cấp kiêm khách sạn
Năm 2010 thì xây dựng thêm 1 tòa nhà và 6 /2011 mới đi vào hoạt động ,nên doanh thu ít nhưng chi phí và mua mới tài sản rất nhiều,
Tình hình là tháng 12 tới đây cơ quan thuế sẽ thanh tra công ty em về kê khai thuế ,nộp thuế GTGT và khê khai tài sản ,em phải làm như thế nào ,hình thức ra sao vì năm 2008 -2009 thì công ty mẹ làm BC thuế và BCTC ,năm 2010 thì có kế toán khác làm ( nay đã nghỉ việc ).Đến 2011 em mới làm kế toán và chưa từng giải trình với co quan thuế
Anh chị giúp đỡ em với:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Bạn nói chung chung quá, bên mình cũng vừa kiểm tra thuế xong. Bạn chuẩn bị đầy đủ sổ sách, chứng từ theo hình thức kế toán của công ty bạn, họ hỏi đến đâu mình giải trình đến đấy.
Còn kê khai tài sản bạn chuẩn bị đầy đủ giấy tờ của tài sản: giấy đăng ký, hoá đơn, hợp đồng mua,...
Họ kiểm tra bạn phương pháp và mức trích khấu hao
Còn những báo cáo thuế 2008-2010, bạn xem lại để còn biết mà giải trình, sếp cũng không bắt bạn phải chịu trách nhiệm về báo cáo cũ đâu, vì bạn đâu có làm.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Cơ quan thuế sẽ kiểm tra từng khoản thuế GTGT đầu ra, đầu vào : yêu cầu phải có sổ chi tiết phát sinh tài khoản 133, 333 cùng toàn bộ chứng từ, hóa đơn thể hiện từng khoản thuế đó.
Và nữa thuế TNCN : kiểm tra việc tính và nộp thuế TNCN thường xuyên và vãng lai có đủ đúng không
Tiếp là thuế TNDN: khoản này thì họ sẽ kiểm tra hết thảy các loại chi phí có hợp lý hợp lệ và phù hợp với doanh thu không đồng thời kiểm tra mọi hợp đồng mang lại doanh thu cho đơn vị về việc thực hiện có đúng kỳ phát sinh, hóa đơn xuất đã đúng thời hạn,....

H

horizonkt

Guest
7/9/11
1
0
0
35
Q11
Bạn phải nắm rõ thuế 133, 333 để khi thuế hỏi bạn trả lời, theo dõi các hợp đồng của công ty, kiẻm tra lại các chứng từ xem có hợp lệ ko?
Thuế TNDN bạn cần tập hợp chi phí hợp lệ.Thuế TNCN xem cách tính có đúng ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA