Nhờ hướng dẫn cách điền thông tin vào Mẫu số: 20/TXN-TNCN (Thư xác nhận thu nhập năm)

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Từ trước đến giờ chưa gặp tình huống để lập Mẫu số: 20/TXN-TNCN - Thư xác nhận thu nhập năm (Ban hành kèm theo Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính) , nay có nhu cầu lập biểu này gởi cho cơ quan thuế.

Form biểu Mẫu số: 20/TXN-TNCN tại đây hoặc tại đây

THƯ XÁC NHẬN THU NHẬP NĂM​

Thay mặt tổ chức, cá nhân trả thu nhập……………………………............
Tôi xin xác nhận về việc ông/bà:
1. Họ và tên:..................................................................................................
2. Chức vụ (nếu có):.....................................................................................
Được bổ nhiệm tới công tác tại Việt Nam với các chi tiết sau:
3. Ngày đến Việt Nam: ngày....tháng........năm.................
4. Ngày rời Việt Nam dự kiến: ngày....tháng........năm.................
5. Thu nhập trong giai đoạn từ ngày 01/01/200…đến ngày 31/12/200...
Trong đó:
a. Tại Việt nam:
b. Tại nước ngoài:
- Lương cơ bản:
- Phụ cấp:
- Tiền thưởng:
- Các khoản thu nhập khác bằng tiền (chi tiết):
6. Các khoản thù lao phụ cấp khác liên quan đến việc bổ nhiệm công tác tại Việt Nam (chi tiết):
- Các khoản bị khấu trừ (nếu có):
- Thuế
- Bảo hiểm xã hội
- Bảo hiểm y tế
- Các khoản bị khấu trừ khác (xin cung cấp chi tiết):
7. Những khoản thu nhập trên là thu nhập có/không có thuế thu nhập cá nhân tại Việt nam
8. Tiền thuê nhà cho ông/bà ……….tại Việt Nam là do…………..(ghi rõ tên tổ chức/cá nhân) trả, số tiền là:....................................................................................đồng
Tổng các khoản chi trả về thu nhập về tiền lương, tiền công của ông/bà là:……......................................................................................................................đồng

Gửi kèm:
Hợp đồng lao động

Các bác trong nhà có ai đã làm qua vui lòng giúp em điền các thông tin vào Mẫu số: 20/TXN-TNCN cụ thể chi tiết càng tốt. Xong em xin đáp ân triệu nụ hôn nồng thắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ủa cái này có sao điền vào vậy chứ có gì đấu rắc rối anh Trí!? Mẫu này dùng cho người nước ngoài, nhưng vì người " nước trong" không có mẫu nào nên có thể xài tạm cái này thôi. Cái này khi quyết toán thuế TNCN em có làm. Cái này không có quy định trong hồ sơ hoàn thuế theo các TT hay công văn hướng dẫn, nên phòng thuế thu nhập cá nhân 'phải" nhẹ nhàng giải thích thêm là để cơ quan thuế dể đối chiếu kiểm tra xác minh.

Em không thấy thông tin nào khó hiểu cả nên em không hiểu ý anh muốn nói đến chổ nào?

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Ủa cái này có sao điền vào vậy chứ có gì đấu rắc rối anh Trí!? Mẫu này dùng cho người nước ngoài, nhưng vì người " nước trong" không có mẫu nào nên có thể xài tạm cái này thôi. Cái này khi quyết toán thuế TNCN em có làm. Cái này không có quy định trong hồ sơ hoàn thuế theo các TT hay công văn hướng dẫn, nên phòng thuế thu nhập cá nhân 'phải" nhẹ nhàng giải thích thêm là để cơ quan thuế dể đối chiếu kiểm tra xác minh.

Em không thấy thông tin nào khó hiểu cả nên em không hiểu ý anh muốn nói đến chổ nào?

Em cũng thấy mẫu này để điền các thông tin này cung cấp cho cơ quan thuế đâu có gì khó hiểu đâu, sao lại có người cũng là kế toán trưởng tại DN vốn 100% nước ngoài hỏi. Cũng là KTT đấy chị Thắm ạ. (Xin lỗi em dấu tên thành viên ấy)

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Tuổi trẻ tài cao chỉ biết làm mấy việc lờn thôi Bác à, việc nhỏ ko làm nên ko rành đó mà, khà khà.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Em cũng thấy mẫu này để điền các thông tin này cung cấp cho cơ quan thuế đâu có gì khó hiểu đâu, sao lại có người cũng là kế toán trưởng tại DN vốn 100% nước ngoài hỏi. Cũng là KTT đấy chị Thắm ạ. (Xin lỗi em dấu tên thành viên ấy)

Đúng là không khó, nhưng khi thực tế đặt bút vào ghi thì có thể phát sinh vấn đề đấy bác ạ. Cái mẫu này trước đây ít được sử dụng & cho đến hiện nay chỉ những người phải tự đi quyết toán thì mới cần nó thôi --> chưa làm lần nào thì tâm lý sợ không biết có phải mẫu này hay không? ghi như thế nào... khi đọc cái mẫu thấy thông tin phục vụ cho người nước ngoài không ah? vậy người VN thì làm sao? vv.. & vv...
Lần đầu tiên em gặp cái mẫu này cũng phải khăn gói lên phòng hướng dẫn thuế để làm rõ vấn đề đấy các bác ah

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Đúng là không khó, nhưng khi thực tế đặt bút vào ghi thì có thể phát sinh vấn đề đấy bác ạ. Cái mẫu này trước đây ít được sử dụng & cho đến hiện nay chỉ những người phải tự đi quyết toán thì mới cần nó thôi --> chưa làm lần nào thì tâm lý sợ không biết có phải mẫu này hay không? ghi như thế nào... khi đọc cái mẫu thấy thông tin phục vụ cho người nước ngoài không ah? vậy người VN thì làm sao? vv.. & vv...
Lần đầu tiên em gặp cái mẫu này cũng phải khăn gói lên phòng hướng dẫn thuế để làm rõ vấn đề đấy các bác ah

Dạ thưa Thầy đây la mẫu dùng cho người nước ngoài Thầy ạ.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Dạ thưa Thầy đây la mẫu dùng cho người nước ngoài Thầy ạ.
Hiện tại thì người nước ngoài hay "nước trong" gì cũng đều sử dụng cái mẫu này hết Bố ah. Mấy năm nay em làm cái này cho những ai cần để quyết toán mà không ai trả về nói cái này chỉ áp dụng cho người nước ngoài hết á

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Hehe. Em làm KTT cho công ty nước ngoài rồi. Nghỉ rồi. Và sau này đi phỏng vấn mấy công ty nước ngoài khác họ chỉ cần giỏi anh văn thôi, họ chả có hỏi nghiệp vụ, và họ cũng chảng cần quan tâm mình biết luật thuế hay không đâu anh Trí ạ. Mấy cái không biết , không giỏi nghiệp vụ họ cũng không cần, vì có cần gì thì họ thuê dịch vụ, thuê tư vấn hết, hạch toán thì cũng chẳng cần, phần mềm họ set up sẳn định khoản, kế toán chỉ cần nhập dữ liệu vào, và biết mẫu báo cáo,biết sếp nói gì lấy ra mà báo cáo thôi. Vì nghiệp vụ thì thuê được, còn tiêng Anh, ngôn ngữ không thuê được nên cái đó mới quan trọng chứ không phải nghiệp vụ. Không phải người ta dở, mà tại vì môi trường làm việc người ta phục vụ cho yêu cầu nội bộ nhiều hơn là phục vụ cho công việc thuế má.

Hơn thế nữa. ở một số công ty cái vụ lương bổng không phải PKT phụ trách mà là Phòng Nhân Sự, họ tính toán và nhập dữ liệu vào phần mềm luôn, nên có khi hàng mấy năm trời KTT khg hề biết cái vụ thuế TNCN là như thế nào nếu họ thấy không thích nghiên cứu. Sự thật đó.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: gaconchaylonton
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Haha. Post bài vậy mà không ai phản đối là sao vậy ta. Nói là cty nước ngoài chỉ cần kế toán giỏi tiếng Anh thôi chứ không cần nghiệp vụ vậy mà không ai phản đối. Thực sự họ cũng đòi hỏi người có năng lực để tổ chức bộ máy kế toàn, xây dựng hệ thống kế toán và các vấn đề liên quan đến hoạt động của công ty. Bao giờ mọi thứ đi vào hệ thống, vận hành êm xuôi, tổ chức được phối hợp các phòng ban làm việc thế nào với phòng kế toán rồi. Đến lúc đó họ mới không cần người giỏi nghiệp vụ mà chỉ cần người theo như nói bên dưới thôi.

Hihi. Thấy bài này không có gì để nói nên spam tẹo

• Like
Reactions: phuongnguyenHN
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Em cũng thấy mẫu này để điền các thông tin này cung cấp cho cơ quan thuế đâu có gì khó hiểu đâu, sao lại có người cũng là kế toán trưởng tại DN vốn 100% nước ngoài hỏi. Cũng là KTT đấy chị Thắm ạ.
KTT công ty nước ngoài họ không nắm cũng dễ hiểu thôi anh Trí ơi. Hồi giờ em cũng làm công ty nước ngoài nè, nhưng những công ty trước thì phần quyết toán Thuế TNCN do bộ phận nhân sự làm chứ kế toán không có làm...nên nếu giờ họ làm một công ty nước ngoài khác, KTT phải làm thì họ không chắc, hỏi lại cũng bình thường. Hì hì.

N

ngocthuy2

Sơ cấp
10/7/10
35
0
0
36
Hoài Đức - Hà Nội
Ðề: Nhờ hướng dẫn cách điền thông tin vào Mẫu số: 20/TXN-TNCN (Thư xác nhận thu nhập năm)

Cả nhà cho em hỏi, mẫu này bây giờ còn sử dụng ko vậy? Em thắc mắc là
1. tại sao cơ quan chi trả lại phải xác nhận cả thu nhập của người NN ở nước ngoài?
2. Cơ quan chi trả căn cứ vào đâu để xác nhận thu nhập của cá nhân ở nước ngoài?
Em thấy công văn hướng dẫn quyết toán thuế TNCN mấy năm gần đây có nhắc đến " xác nhận thu nhập toàn cầu"? 2 mẫu này có phải là 1 ko a?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Nhờ hướng dẫn cách điền thông tin vào Mẫu số: 20/TXN-TNCN (Thư xác nhận thu nhập năm)

Chào bạn,
Cả nhà cho em hỏi, mẫu này bây giờ còn sử dụng ko vậy? Em thắc mắc là
1. tại sao cơ quan chi trả lại phải xác nhận cả thu nhập của người NN ở nước ngoài?
2. Cơ quan chi trả căn cứ vào đâu để xác nhận thu nhập của cá nhân ở nước ngoài?
Mẫu này vẫn còn sử dụng theo qui định hiện hành nhé.
Cty chỉ xác nhận thu nhập ở nước ngoài đối với những thu nhập mà cty có trách nhiệm chi trả, chi hộ cho NV đó thôi. Cái nào cty không chi trả thì không xác nhận.
Em thấy công văn hướng dẫn quyết toán thuế TNCN mấy năm gần đây có nhắc đến " xác nhận thu nhập toàn cầu"? 2 mẫu này có phải là 1 ko a?

Là khi tính toán thu của 1 cá nhân cư trú tại VN thì phải xác định được thu nhập toàn cầu của cá nhân đó. Mà xác định bằng cách nào? Bằng cách yêu cầu cá nhân phải có "xác nhận thu nhập toàn cầu" (ở VN & NN nếu có) theo như bạn nêu. Nếu cty ở VN thì làm mẫu này, cty ở NN thì họ đâu có sử dụng mẫu này đâu bạn.
Good luck

K

kaull86

Sơ cấp
14/6/10
12
0
1
Ha Noi

Chào bạn,

Mẫu này vẫn còn sử dụng theo qui định hiện hành nhé.
Cty chỉ xác nhận thu nhập ở nước ngoài đối với những thu nhập mà cty có trách nhiệm chi trả, chi hộ cho NV đó thôi. Cái nào cty không chi trả thì không xác nhận.

Là khi tính toán thu của 1 cá nhân cư trú tại VN thì phải xác định được thu nhập toàn cầu của cá nhân đó. Mà xác định bằng cách nào? Bằng cách yêu cầu cá nhân phải có "xác nhận thu nhập toàn cầu" (ở VN & NN nếu có) theo như bạn nêu. Nếu cty ở VN thì làm mẫu này, cty ở NN thì họ đâu có sử dụng mẫu này đâu bạn.
Good luck
Anh The Hoang ơi. Cho e hỏi chút. Sếp e là người nc ngoài cư trú tại VN. Bác ý làm giám đốc của 2 cty nên phải tự quyết toán thuế TNCN. Bây giờ bên thuế bắt phải làm thư xác nhận thu nhập toàn cầu của bác ý. Vậy a cho e hỏi là:
1. Bác ý ko có công ty bên hàn quốc thì ai là người xác nhận và đóng dấu vào thư đó a?
2. công ty tại VN ký và đóng dấu xác nhận cho bác ý ko có thu nhập tại nc ngoài có đc ko?
3. Hay phải gửi một văn bản để văn phòng thuế bên hàn quốc xác nhận, rồi dịch công chứng nộp cho thuế ạ
Mong bác trả lời sớm giúp e với ạ. E đang cần gấp. Cảm ơn bác nhiều ạ.

M

minhthu117

Guest
6/2/15
1
0
1
34
các khoản giảm trừ gia cảnh có điền vào mẫu này ko hay chỉ điền mức lương thôi các A- C

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA