Hạch toán tiền thuê đất

• Thread starter traucondangyeu
  • Ngày gửi
T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Cty em thuê đất trong khu công nghiệp xây dựng nhà máy.Thời gian thuê là 50 năm, đã được cấp quyền sử dụng đất, tiên thuê đất đã thanh toán 1 lần.Vậy tiền thuê đất này hạch toán như thế nào hợp lý ạh? Em bối rồi không biết đưa vào chi phí dài hạn hay TSCĐ vô hình và được trích khấu hao? Gíup em với!!!!!!!

• Like
Reactions: eTax
Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Cty em thuê đất trong khu công nghiệp xây dựng nhà máy.Thời gian thuê là 50 năm, đã được cấp quyền sử dụng đất, tiên thuê đất đã thanh toán 1 lần.Vậy tiền thuê đất này hạch toán như thế nào hợp lý ạh? Em bối rồi không biết đưa vào chi phí dài hạn hay TSCĐ vô hình và được trích khấu hao? Gíup em với!!!!!!!

TT203/2009/TT-BTC ngày 20 tháng 10 năm 2009 hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định

đ. TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất:

- Trường hợp doanh nghiệp được giao đất có thu tiền sử dụng đất: nguyên giá TSCĐ là quyền sử dụng đất được giao được xác định là toàn bộ khoản tiền chi ra để có quyền sử dụng đất hợp pháp cộng (+) các chi phí cho đền bù giải phóng mặt bằng, san lấp mặt bằng, lệ phí trước bạ (không bao gồm các chi phí chi ra để xây dựng các công trình trên đất); hoặc là giá trị quyền sử dụng đất nhận góp vốn.

- Trường hợp doanh nghiệp thuê đất thì tiền thuê đất được tính vào chi phí kinh doanh, không ghi nhận là TSCĐ vô hình. Cụ thể:

+ Nếu doanh nghiệp thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê thì được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh theo số năm thuê đất.
+ Nếu doanh nghiệp thuê đất trả tiền thuê hàng năm thì hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ tương ứng số tiền thuê đất trả hàng năm.

Theo TT 18/2011/TT-BTC ngày 10 tháng 2 năm 2011 sửa đổi bổ sung TT130/2008/TT-BTC

2. Các khoản chi phí được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

a....
b) Sửa đổi, bổ sung điểm 2.2 mục IV Phần C như sau:
-........
- Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; quyền sử dụng đất có thời hạn nếu có đầy đủ hoá đơn chứng từ và thực hiện đúng các thủ tục theo quy định của pháp luật, có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì được phân bổ dần vào chi phí được trừ theo thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định.

Như vậy trường hợp Cty của bạn nếu có đầy đủ chứng từ theo quy định thì hạch toán vào chi phí trả trước TK 242 và phân bổ dần trong 50 năm

Thân chào!

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Ngo Hong Hanh
L

lethom

Guest
14/3/09
12
0
1
vp
Ðề: Hạch toán tiền thuê đất

Công ty e năm 2011 thuê đất làm dự ánh trong 50 năm
Nếu công ty e thuê đất từ tháng 7/2011 số tiền thuê đất trong năm 2011: 24.480.000đ thì em sẽ định khoản:
Nợ Tk 242: 24.480.000
Có Tk 111: 24.480.000
Sau đó phân bổ chi phí trong từng tháng cho 6 tháng năm 2011
Nợ Tk 642: 4.080.000
Có 242: 4.080.000
Đúng không ah? Mong anh chị trả lời giúp

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Công ty e năm 2011 thuê đất làm dự ánh trong 50 năm
Nếu công ty e thuê đất từ tháng 7/2011 số tiền thuê đất trong năm 2011: 24.480.000đ thì em sẽ định khoản:
Nợ Tk 242: 24.480.000
Có Tk 111: 24.480.000
Sau đó phân bổ chi phí trong từng tháng cho 6 tháng năm 2011
Nợ Tk 642: 4.080.000
Có 242: 4.080.000
Đúng không ah? Mong anh chị trả lời giúp

Số liệu mình ko nói nhé, nhưng cách hạch toán thì chuẩn rồi đó
Thân

L

lethom

Guest
14/3/09
12
0
1
vp

Vậy tiền chi phí giải phóng mặt bằng cho các hộ gia đình thì hạch toán ntn ah?
E hạch toán chi phí giải phóng mặt bằng: Nợ 241/ Có 111, nhưng công ty chưa đủ kinh phí làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, do đó chưa ghi nhận vào Tài sản cố định vô hình.
Nhưng cứ treo trên 241 thì không trích khấu hao được. Anh( chị) có cak nào hay k? Chỉ cho e với? Thanks!

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Vậy tiền chi phí giải phóng mặt bằng cho các hộ gia đình thì hạch toán ntn ah?
E hạch toán chi phí giải phóng mặt bằng: Nợ 241/ Có 111, nhưng công ty chưa đủ kinh phí làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, do đó chưa ghi nhận vào Tài sản cố định vô hình.
Nhưng cứ treo trên 241 thì không trích khấu hao được. Anh( chị) có cak nào hay k? Chỉ cho e với? Thanks!

Nếu tiền giải phóng mặt bằng mà cty bạn chịu thì sẽ cho vào giá đất để phân bổ. Cái này sẽ có trong quy định khi bạn thuê đât của nhà nước hoặc được giao đất sẽ có quy định này

Do vậy bạn chỉ cần tập hợp đủ là có thể chuyển qua để phân bổ rồi

Thân

L

lethom

Guest
14/3/09
12
0
1
vp

Vấn đề là e không biết cho vào tài khoản nào thì hợp lý, nếu cho chi phí giải phóng mặt bằng vào 242 phân bổ dần thì khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ định khoản như thế nào?

L

lethom

Guest
14/3/09
12
0
1
vp

Em k thấy đúng, ai có cao kiến gì không

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang

Mọi ng cho e hỏi. Nếu bên thuê quyền sử dụng đất của cá nhân thì hạch toán ntn ah?
Mong mọi ng giúp đỡ

T

Trang559983

Guest
14/10/14
1
0
1
41
Các bạn cho mình hỏi với ạ. công ty mình thuê đất nông nghiệp làm xưởng sản xuất trong thời gian 50 năm. tiền thuê đất nộp 1 năm 1 lần. và phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp thì mình hạch toán như thế nào được ạ. các bạn giúp mình với nhé. Mình xin chân thành cảm ơn :)

H

hongsangnb

Guest
15/4/10
2
1
1
36
Ninh Bình
Công ty mình thuê đất trả tiền một lần, hợp đồng thuê ký ngày 05/11/2014. Ngày 13/11/2014 nhận biên bản bàn giao mặt bằng. Ngày 25/11/2014 nhận hoá đơn GTGT tiền thuê đất 95% theo số tiền thanh toán 95%. 5% khi nào nhận được sổ đỏ sẽ thanh toán và nhận hoá đơn 5% còn lại. Vậy khi nhận hoá đơn 95% mình hạch toán Nợ 242, Nợ 133/ Có 112. Công ty mình đang trong giai đoạn XDCB thì khi nào mới tiến hành phân bổ tiền thuê đất? Có được phân bổ từ ngày 13/11/2014 không ạ? Mong mng cho em ý kiến với ạ!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Công ty mình thuê đất trả tiền một lần, hợp đồng thuê ký ngày 05/11/2014. Ngày 13/11/2014 nhận biên bản bàn giao mặt bằng. Ngày 25/11/2014 nhận hoá đơn GTGT tiền thuê đất 95% theo số tiền thanh toán 95%. 5% khi nào nhận được sổ đỏ sẽ thanh toán và nhận hoá đơn 5% còn lại. Vậy khi nhận hoá đơn 95% mình hạch toán Nợ 242, Nợ 133/ Có 112. Công ty mình đang trong giai đoạn XDCB thì khi nào mới tiến hành phân bổ tiền thuê đất? Có được phân bổ từ ngày 13/11/2014 không ạ? Mong mng cho em ý kiến với ạ!
Theo thông tư 78 hướng dẫn về thuế TNDN:

Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao và phân bổ vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; quyền sử dụng đất có thời hạn nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ và thực hiện đúng các thủ tục theo quy định của pháp luật, có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì được phân bổ dần vào chi phí được trừ theo thời hạn được phép sử dụng đất ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bao gồm cả trường hợp dừng hoạt động để sửa chữa, đầu tư xây dựng mới).

• Like
Reactions: hongsangnb
E

emduyen

Cao cấp
23/12/14
223
50
28
29
nếu bạn thuê trước 01/01/2004 thì bạn ghi vào tài sản cố định vô hình còn không thì cho vào 242. Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA