Chi phí đầu tư đưa vào đâu cho hợp lí?

• Thread starter thanhthanh5
  • Ngày gửi
T

thanhthanh5

Sơ cấp
16/8/11
18
0
0
vung tau
Các Pác ơi xin giúp đỡ em với ah !
Bên em làm thì bà chủ tịch HĐQT cho công ty mượn đất thuộc quyền sở hữu của mình thời gian 10 năm có hợp đồng cho mượn đất 10 năm , có BB họp HĐ Thành viên về việc mượn đất và đầu tư trên đất làm nhà cho thuê . Vậy khi nhà xong em có hạch toán nhà làTSCD ĐƯỢC Ko? (vì đất này là đật dự án 50 năm) .Nếu kocho vào TS thì em có cho vào chiphí SChữa đượ ko? Nếu cp đó hơn 10 tr rất nhiều
Em xin cám ơn trước nhìu ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các Pác ơi xin giúp đỡ em với ah !
Bên em làm thì bà chủ tịch HĐQT cho công ty mượn đất thuộc quyền sở hữu của mình thời gian 10 năm có hợp đồng cho mượn đất 10 năm , có BB họp HĐ Thành viên về việc mượn đất và đầu tư trên đất làm nhà cho thuê . Vậy khi nhà xong em có hạch toán nhà làTSCD ĐƯỢC Ko? (vì đất này là đật dự án 50 năm) .Nếu kocho vào TS thì em có cho vào chiphí SChữa đượ ko? Nếu cp đó hơn 10 tr rất nhiều
Em xin cám ơn trước nhìu ah.

Nếu hợp đồng mượn đất được công chứng thì bạn cứ yên tâm hạch toán vào TSCD.

Sửa lần cuối:
T

thanhthanh5

Sơ cấp
16/8/11
18
0
0
vung tau
Nếu hợp đồng mượn đất được công chứng thì bạn cứ yên tâm hạch toán vào TSCD.

Nhưng nó lại quên khâu đó . (từ năm ngoái rồi )bây giờ phải làm thế nào?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nhưng nó lại quên khâu đó . (từ năm ngoái rồi )bây giờ phải làm thế nào?
Tốt nhất bây giờ đi công chứng ..... để việc trích khấu hao TSCD được yên ổn.

T

thanhthanh5

Sơ cấp
16/8/11
18
0
0
vung tau
Các Pác trên diễn đàn ơi cho em hỏi với : Giả sử đất trên là đất dự án của 1 công ty khác (A) Uỷ quyền cho anh CTTViên của công ty này (B) toàn quyền sử dụng mảnh đất đó . anh nàylàm hợp đồng (có Công chứng ) cho công ty B mượn . Vậy những nhà xưởng trên đất đấy có được tính vào TSCD ko .Nếu có được tính thì bác nào biết TT hay nghị định nào .... cho em xin với . Em xin cám ơn các bác nhiều ah.

Tốt nhất bây giờ đi công chứng ..... để việc trích khấu hao TSCD được yên ổn.

Bác VTM ơi ! Nếu cáiđất của bà đó là đất NN đang bị quy hoạch(Vẫn có bìa đỏ NN đứng tên bà ấy)thì liệu đưa mớ chi phí kia vào cpsc có được ko? vì em nghi là thuế ko cho đưa vào TS đâu . bác thông cảm em đang rối vì chưa biết bộ luật nào để biết lối còn làm của minh (Công ty B) mà con bạn em lại còn rối hơn .Bác chỉ bảo cho bọn em với nhé .Cám ơn bác nhiều

Sửa lần cuối:
T

thanhthanh5

Sơ cấp
16/8/11
18
0
0
vung tau
Các Pác ới ! Thật sự cho em xin lỗi vì đang hỏi cái nọ lại xọ cái kia .
Nhưng thật sự em muốn hỏi nếu đất dự án của CTy A Sử dụng 50 năm.công ty A UỶ QUYỀN CHO ÔNG CHỦ TỊCH HĐTV CÔNG TY B. Ông này có cho CTy B mượn đất có thời hạn 50 năm được ko? (có công chưng ) ??? Rất mong bác nào biết thì chỉ giùm cho em với ạ . Cám ơn nhiều nhiều ...

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn đọc nội dung này áp dụng vào trường hợp của mình cho phù hợp:
- Trích khấu hao TSCĐ là công trình xây dựng trên đất thuê:
Trường hợp công trình trên đất như trụ sở văn phòng, nhà xưởng, cửa hàng kinh doanh phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh được xây dựng trên đất thuê, đất mượn của các tổ chức, cá nhân, hộ gia đình (không trực tiếp thuê đất của nhà nước hoặc thuê đất trong KCN, KCNC, KCX) doanh nghiệp chỉ được trích khấu hao tính vào chi phí được trừ đối với các công trình này nếu đáp ứng các điều kiện sau:
+ Hợp đồng thuê đất, mượn đất được công chứng tại cơ quan công chứng theo quy định của pháp luật; thời gian thuê, mượn trên hợp đồng không được thấp hơn thời gian trích khấu hao tối thiểu của tài sản cố định.
+ Hóa đơn thanh toán khối lượng công trình xây dựng bàn giao kèm theo hợp đồng xây dựng công trình, thanh lý hợp đồng, quyết toán giá trị công trình xây dựng mang tên, địa chỉ và mã số thuế của doanh nghiệp.
+ Công trình trên đất được quản lý, theo dõi hạch toán theo quy định hiện hành về quản lý tài sản cố định.

T

thanhthanh5

Sơ cấp
16/8/11
18
0
0
vung tau
Em cám ơn chị Xuân Thắm nhiều nhiều ah! Như trường hợp của em cứ có Hợp đồng thuê đất, mượn đất được công chứng tại cơ quan công chứng theo quy định của pháp luật; thời gian thuê, mượn trên hợp đồng không được thấp hơn thời gian trích khấu hao tối thiểu của tài sản cố định. Là được hả chị ? Nhưng em ko biết nó nằm vào TT hay Công văn của luật nào hả chị ? Chị vui lòng cho em xin với ah . Em cám ơn chị nhiều ah!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA