Hóa đơn GTGT & Hóa đơn Trực tiếp

• Thread starter anhtuanhtu
  • Ngày gửi
A

anhtuanhtu

Sơ cấp
24/6/11
13
1
3
35
Tp.hcm
Chào các anh/chị: Hôm qua, Sếp nhờ tôi tư vấn về trường hợp mua hàng thì nên dùng hóa đơn GTGT hay Hóa đơn trực tiếp thì có lợi hơn? Tôi mới vào nghề kế toán nên chưa rõ nên không trả lời Sếp ngay được. Xin anh/chị giúp tôi trả lời câu hỏi trên. Nếu có thể mong anh/chị giải thích cho tôi hiểu tác dụng của 2 loại hóa đơn trên, trường hợp nào thì dùng hóa đơn nào, và trường hợp nào dùng hóa đơn nào thì có lợi hơn.
Tôi xin cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào các anh/chị: Hôm qua, Sếp nhờ tôi tư vấn về trường hợp mua hàng thì nên dùng hóa đơn GTGT hay Hóa đơn trực tiếp thì có lợi hơn? Tôi mới vào nghề kế toán nên chưa rõ nên không trả lời Sếp ngay được. Xin anh/chị giúp tôi trả lời câu hỏi trên. Nếu có thể mong anh/chị giải thích cho tôi hiểu tác dụng của 2 loại hóa đơn trên, trường hợp nào thì dùng hóa đơn nào, và trường hợp nào dùng hóa đơn nào thì có lợi hơn.
Tôi xin cảm ơn nhiều.
- Khi mua hàng mà nhận hđ GTGT thì đc khấu trừ thuế đầu vào,hđ trực tiếp thì giá đã bao gồm thuế nên đưa vào cp luôn ko đc khấu trừ thuế.

A

anhtuanhtu

Sơ cấp
24/6/11
13
1
3
35
Tp.hcm
Nhờ các anh chị giúp tôi phân tích xét về kế toán quản trị, thì việc mua hàng theo từng loại hóa đơn trên, thì hóa đơn nào có lợi hơn. Nếu giá trước thuế ghi trên hóa đơn là như nhau.

Sửa lần cuối:
N

NGO TTHANH THUY

Sơ cấp
3/11/08
13
0
0
Bien Hoa
ừh theo mình thì hóa đơn GTGT vẫn có lơi hơn, vì dù sao tiền được hoàn sớm và được sử dụng cho những mục đích khác.

T

trybest87

Guest
18/3/09
18
1
0
Ha noi
Xét trên góc độ quản trị thì bạn mua hàng bên nào với chi phí thấp hơn thì bạn dùng bên đo!
Còn góc độ thuế thì bạn nên dùng HD GTGT để được khấu trừ thuế khi bạn bán sản phẩm ra!
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA