Nhờ giúp đỡ: Cách quản lý thu chi tiền

• Thread starter autumn09092011
  • Ngày gửi
A

autumn09092011

Guest
9/9/11
2
0
0
36
Hà Nội
Em chào các anh chị,

Chả là em cùng gần chục anh em khác thành lập công ty. Về mặt chuyên môn thì không vấn đề gì nhưng về mặt quản lý tiền ra tiền vào này nọ em không biết gì cả . Thực tế là em tham gia ngang hàng nhưng chưa nắm được gì về hoạt động tài chính của công ty.

Số lượng thành viên và nhân viên khá nhiều nên hoạt động thu chi diễn ra liên tục trong ngày làm em chóng hết cả mặt; chả biết tiền thu về bao nhiêu, tiền chi ra bao nhiêu; hỏi hoài thì sợ không tiện; Mà em không muốn giữa anh em với nhau nảy sinh bất kỳ vấn đề gì vì sự không hiểu/không biết cách làm minh bạch về tài chính.

Do đó, em mong được các anh chị hướng dẫn em cách theo dõi thu chi trong trường hợp em không phải là kế toán (chắc chắn rồi) và cũng không phải là người ký đóng dấu các giấy tờ liên quan đến thu chi hay rút tiền từ ngân hàng hàng ngày.

Một số câu hỏi mà em nghĩ đến như sau:

1. Cần phải quan tâm đến những sổ sách gì? Theo dõi, quản lý phiếu thu phiếu chi như thế nào?

2. Cần yêu cầu kế toán viên cung cấp những thông tin gì?

3. Muốn phát hiện các hành vi ỉm tiền, thụt két hay làm mất tiền thì phải tìm phần bị hao hụt đó như thế nào?

4. Trong hoàn cảnh của em, nên theo dõi sổ sách thu chi theo khoảng nào? Hàng tuần hay hàng ngày?

Có lẽ còn nhiều câu hỏi nữa nhưng vì trình độ hạn hẹp nên em không nghĩ ra.

Vậy mong được các anh chị chỉ giáo ạ!

Cảm ơn anh chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

autumn09092011

Guest
9/9/11
2
0
0
36
Hà Nội
Em xin phép up thread lên chờ được chỉ giáo.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng

1. Cần phải quan tâm đến những sổ sách gì? Theo dõi, quản lý phiếu thu phiếu chi như thế nào?

3. Muốn phát hiện các hành vi ỉm tiền, thụt két hay làm mất tiền thì phải tìm phần bị hao hụt đó như thế nào?

4. Trong hoàn cảnh của em, nên theo dõi sổ sách thu chi theo khoảng nào? Hàng tuần hay hàng ngày?

Cảm ơn anh chị!

Tốt nhất là bạn nên học 1 khoá làm kế toan thực tế để biết các công việc kế toán.

Còn không thì bạn phải yêu cầu kế toán cung cấp Sổ quỹ tiền mặt để bạn kiểm tra nội dung thu - chi, số tiền thu chi , tồn tiền ở Két vào cuối ngày, tuần, tháng, năm. Đồng thời kiểm kê tiền mặt tại quỹ theo đúng thời điểm cuối ngày, tuần, tháng, năm.

Nói chung, nên học thì tốt hơn để quản lý chặt chẽ.

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội
Theo mình bạn nên mua phần mềm kế toán, (mình đang dùng misa thấy cũng ok), thuê một kế toán vững tay nghề, mọi khoản thu chi phải có bao nhiêu người ký để đảm bảo mọi khoản thu chi là hợp lý. khi bạn mua phần mềm bên bán cũng sẽ hướng dẫn cho bạn những nghiệp vụ cơ bản nhất. nếu chỉ là thu chi tiền bạc thì đơn giản thôi. bạn phân ra các loại thu chi như: chi mua hàng, chi phí quản lý, chi phí hàng ngày, lương... đấy là tuỳ bạn sắp xếp. tiền đầu kỳ ntn, thi chi ra sao. không quá khó đâu bạn. nếu bạn giỏi excel thì dùng excel cũng được. send mail cho mình mình sẽ gửi 1 bản mẫu ngày xưa mình làm khi chưa mua phần mềm. chúc bạn thành công.

mail của mình: apple_nnpc@yahoo.com.

D

datkha

Guest
13/5/11
1
0
0
My Đình
mình cũng quan tâm đến chủ đề mà Applennpc nói
bạn có thể gửi cho mình bản Excel đó không
mail mình là: Nhu.mitsu@gmail.com
cảm ơn bạn trước nha!

duyenhai0985

duyenhai0985

Guest
17/6/11
24
0
0
TPHCM
chào bạn !
Đúng rồi, bạn chỉ cần yêu cầu kế toán đưa sổ quỹ tiền mặt cho xem, và yêu cầu kế toán làm 1 bản báo cáo thu chi hàng ngày, vậy là bạn có thể nắm rõ số tiền xuất nhập trong ngày, tồn quỹ đầu ngày và cuối ngày.
đó là những yêu cầu đơn giản nhất để bạn nắm được thu chi trong ngày.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Như bên mình quản lý tiền mặt= một file sổ quỹ, cuối ngày gửi qua mail nếu có phát sinh nhiều, hoặc cuối tuần.

Cuối tháng gửi lại thu chi của tháng. Cuối tháng, yêu cầu kế toán viên gửi thêm một bảng công nợ phải thu, phải trả nữa.

Tài khoản ngân hàng thì đăng ký internet banking. Bạn có tài khoản, có thể check thoải mái, mà không cần hỏi kế toán viên.

T

TrinhLTT

Guest
Em chào các anh chị,

Cảm ơn anh chị!

Theo mình bạn chỉ cần theo dõi sổ quỹ tiền mặt, sổ tiền gửi ngân hàng.
Kiểm tra các chứng từ thu chi hàng ngày hoặc hàng tuần, hàng tháng.
Các chứng từ thu, chi bắt buộc phải có chữ ký của những người có liên quan.
Như vậy sẽ dễ kiểm soát hơn.
Bạn có thể mua phần mềm Omega bên mình, Giá tương đối mềm. Quản lý thu chi cực tốt. Mình sẽ tư vấn thêm cho bạn.
Nếu có nhu cầu thì bạn alo mình.

A

anhdamls

Guest
13/3/11
1
0
0
32
lạng sơn
cac ban oi cho minh hoi cach up bai llen dien dan nay the nao vay

K

kasmico

Guest
7/4/08
10
0
0
Đông Anh, Hà Nội
Em chào các anh chị,

Chả là em cùng gần chục anh em khác thành lập công ty. Về mặt chuyên môn thì không vấn đề gì nhưng về mặt quản lý tiền ra tiền vào này nọ em không biết gì cả . Thực tế là em tham gia ngang hàng nhưng chưa nắm được gì về hoạt động tài chính của công ty.

Số lượng thành viên và nhân viên khá nhiều nên hoạt động thu chi diễn ra liên tục trong ngày làm em chóng hết cả mặt; chả biết tiền thu về bao nhiêu, tiền chi ra bao nhiêu; hỏi hoài thì sợ không tiện; Mà em không muốn giữa anh em với nhau nảy sinh bất kỳ vấn đề gì vì sự không hiểu/không biết cách làm minh bạch về tài chính.

Do đó, em mong được các anh chị hướng dẫn em cách theo dõi thu chi trong trường hợp em không phải là kế toán (chắc chắn rồi) và cũng không phải là người ký đóng dấu các giấy tờ liên quan đến thu chi hay rút tiền từ ngân hàng hàng ngày.

Cảm ơn anh chị!
Các ý kiến trên của các bạn chắc chắn cần phải làm rồi nhưng mình muốn chặt chẽ hơn từ các chứng từ là xuất phát điểm của việc chi tiền.Mình có một số ý kiên như thế này, bạn tham khảo nhé!
Thứ nhất: Phải có quy định Thu - Chi rõ ràng: ( Thu thì đơn giản rồi nhưng còn chi là một vấn đề). Ý kiến của mình sẽ về phần chi tiến:
- Quy định về chứng từ thanh toán đối với từng khoản mục chi phí ( Hoá đơn, Phiếu yêu cầu, Phiếu nhập kho....)
Ví dụ: đối với bộ chứng từ thanh toán mua văn phòng phẩm: Có yêu cầu mua VPP (Mẫu này phải nêu rõ được số còn tồn và nhập xuất trong kỳ), Phiếu nhập kho ( hoặc biên bản bàn giao), Hoá đơn tài chính, Hợp đồng (nếu có)...thêm các ctừ khác thì theo yêu cầu của bên bạn. Khi thanh toán: Nếu thanh toán trực tiếp cho khách hàng thì người được cử đi nhân tiền phải xuất trình giấy giưòi thiệu và CMT....
Thứ hai: Quy định về giá trị thanh toán :(quy trình mua vàthanh toán) Cấp nào là cấp duệt với những bậc giá trị khách nhau: Ví dụ:đối với mức chi từ 50tr thì giám đốc là người yêu cầu trình HĐQT
Thứ 3: Quy định mức tiền tối thiếu trong két: mình ví dụ: Nếu bạn thu được khoản tiền 500tr mà cứ để trong két 1 tuần sơ với bạn thu được 500t nhưng ban chỉ dự phòng ở ket 1 khoản nào đó, khoản còn lại bạn gửi vào ngân hàng thì số lãi sẽ như thé nào?
Thứ 4: Quy định thời gian kiểm đếm két....
đấy làm một vài ý kiến của mình. Nếu bạn cần tham khao thì gửi mail mĩnh sẽ gưủi tài liệu cho bạ.

Sửa lần cuối:
R

Rubi Happy

Trung cấp
8/1/11
59
0
0
Hà Nội
Ðề: Nhờ giúp đỡ: Cách quản lý thu chi tiền

don gian thi kiem tra đôt xuât sô tìền quỹ xem có khơp vơí thưc tê không? và hỏi môt vài khoản thu, chi kiem tra đô chung thưc. nêú có sô quỹ chi tiét hàng ngày thì tôt Bạn ạ!

D

duongxua

Sơ cấp
10/9/08
31
0
0
Quảng Trị

Các ý kiến trên của các bạn chắc chắn cần phải làm rồi nhưng mình muốn chặt chẽ hơn từ các chứng từ là xuất phát điểm của việc chi tiền.Mình có một số ý kiên như thế này, bạn tham khảo nhé!
Thứ nhất: Phải có quy định Thu - Chi rõ ràng: ( Thu thì đơn giản rồi nhưng còn chi là một vấn đề). Ý kiến của mình sẽ về phần chi tiến:
- Quy định về chứng từ thanh toán đối với từng khoản mục chi phí ( Hoá đơn, Phiếu yêu cầu, Phiếu nhập kho....)
Ví dụ: đối với bộ chứng từ thanh toán mua văn phòng phẩm: Có yêu cầu mua VPP (Mẫu này phải nêu rõ được số còn tồn và nhập xuất trong kỳ), Phiếu nhập kho ( hoặc biên bản bàn giao), Hoá đơn tài chính, Hợp đồng (nếu có)...thêm các ctừ khác thì theo yêu cầu của bên bạn. Khi thanh toán: Nếu thanh toán trực tiếp cho khách hàng thì người được cử đi nhân tiền phải xuất trình giấy giưòi thiệu và CMT....
Thứ hai: Quy định về giá trị thanh toán :(quy trình mua vàthanh toán) Cấp nào là cấp duệt với những bậc giá trị khách nhau: Ví dụ:đối với mức chi từ 50tr thì giám đốc là người yêu cầu trình HĐQT
Thứ 3: Quy định mức tiền tối thiếu trong két: mình ví dụ: Nếu bạn thu được khoản tiền 500tr mà cứ để trong két 1 tuần sơ với bạn thu được 500t nhưng ban chỉ dự phòng ở ket 1 khoản nào đó, khoản còn lại bạn gửi vào ngân hàng thì số lãi sẽ như thé nào?
Thứ 4: Quy định thời gian kiểm đếm két....
đấy làm một vài ý kiến của mình. Nếu bạn cần tham khao thì gửi mail mĩnh sẽ gưủi tài liệu cho bạ.

Bạn vui lòng để lại email trên bài viết nhé!

T

tiep1989

Guest
28/11/11
9
0
0
34
hai duong

Bạn cần phải có sổ quỹ để theo dõi, ngoài ra các khoản thu, chi, tồn quỹ bạn phải theo dõi trên excel. Cuối ngày bạn yêu cầu kế toán đưa cho bạn sổ quỹ, phiếu thu phiếu chi xem có khớp và đúng với số tồn không. Thỉnh thoảng bạn cũng nên kiểm tra số tiền thực tế trong két tránh tình trạng khai man. Còn việc báo cáo phải làm hàng ngày nhé bạn. Còn phiếu thu, chi phải có đầy đủ chữ ký thì mới hợp lệ. Để tránh tình trạng thụt két bạn nên kiểm tra kỹ khoản nào là khoản thu và khoản chi hợp lệ. Nói chung có nhiều cách lắm. Chúc bạn thành công!

K

khoctham 08

Sơ cấp
16/12/11
16
0
0
35
Hà Nội

TFCO Co.ltd Hoạch định tài chính - Hoạch định tương lai - http://daotaoketoantfco.edu.vn
theo mình bạn đã thành lập công ty thì tốt nhất bạn nên theo học một lớp kế toán dành cho chủ doanh nghiệp như thế bạn có thể kiểm soát đc sổ sách công ty một cách tốt nhất. Mình cũng mới thành lập công ty và mình cũng đã tìm hiểu một số sách nhưng thực sự là giấy tờ và thực thế khác nhau hoàn toàn bạn ah.và hiện tại mình đang phải theo học một lớp đào tào ngắn hạn.khi vào lớp này thì mình với thấy vỡ vạc ra rất nhiều.vì nếu như bạn ko có kinh nghiệm về kế toán thì mặc dù bạn có kiểm tra nhưng vẫn bị lòe thui bạn ah. Phần mềm rồi cũng thế mà thôi, tốt nhất mình hãy tự trang bị cho mình kiến thức thực tế bạn ah. mình đang học chỗ này cũng đc nếu bạn thực sự quan tâm địa chỉ: công ty TFCO Số 2/ K80C- Vĩnh Phúc- Ba Đình- HN.(Lh: 0936 138 283)

L

lucthingan

Sơ cấp
7/12/11
17
0
1
tuyen quang

bạn vào diễn đàn có các phần hành kế toán đó, vào các phần hành đó sẽ có mục gửi đề tài mới. bạn muốn gửi đề tài gì thì viết lên đó sau đó kích gửi thôi.

K

khoctham 08

Sơ cấp
16/12/11
16
0
0
35
Hà Nội

Chào bạn. Công ty mình cũng mới thành lập giống như bên bạn. giấy tờ sổ sách chưa đâu vào đâu. Nhưng rất may mình được một người bạn của mình giới thiệu cho mình một hiệp hội kế toán chuyên tư vấn miễn phí cho các Doanh nghiệp mới thành lập. nên yên tâm lắm bạn ah. mình cho bạn SĐT nhé: 0988 037 393. hoặc email: taichinhtfco@gmail.com. Mà tốt nhất theo mình bạn nên theo học một lớp kế toán dành cho chủ doanh nghiệp bạn ah. hiện tại thì mình cũng đang theo học một lớp và mình thấy nó rất cần thiết. Mà mình thấy học ở đây cũng được lắm bạn ah. nếu cần thiết họ có thể tư vấn cho mình các vấn đề sổ sách về cty mình luôn bạn ah. mình cho bạn địa chỉ nếu bạn quan tâm có thể ghé thăm nha: web: TFCO Co.ltd Hoạch định tài chính - Hoạch định tương lai - http://daotaoketoantfco.edu.vn

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bạn khoctham08 ơi,mọi người vào đây để cùng học hỏi và trao đổi kinh nghiệm với nhau, chứ không phải ai cũng có điêù kiện để đi học ngay, mình thấy bạn vào đây hình như là để quảng cáo cho cái TT dạy kế toán này thì phải

P

phamdung208

Guest

có ai có bảng mẫu về quản lý thu chi hàng tuần và hàng tháng ko? pos lên cho mình xem dc ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA