Tỷ lệ trích BHXH, BHYT, KPCĐ?

• Thread starter loyalman
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

loyalman

Guest
15/2/06
8
0
0
40
Ha noi
Chào các bác!:bigok:

Các bác cho tôi hỏi về vấn đề: BHXH, BHYT, KPCĐ một chut nha!

Có phải theo qui định của BTC thì tỷ lệ trích nộp các quỹ sau có đúng với qui định hiện hành không, nếu không thì các bác cho em câu trả lời chính xác hoặc có thể cho tôi xem văn bản sửa đổi hiện hành không?

Tỷ lệ trích:
BHXH : - 20% trong đó - DN trả 15% ?
- Người LĐ trả 5% ?

BHYT - 3% trong đó - DN trả 2% ?
- Người LĐ trả 1% ?

KPCĐ là bao nhiêu? có phải 2%?

Tổng số phải trích là bao nhiêu??
Xin cảm ơn!:friend:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tỷ lệ trích lập bạn đưa ra là đúng rồi nhưng trích lập trên lương nào thì lại có sự khác nhau.

loyalman nói:
Tỷ lệ trích:
- Người LĐ trả 5% ?

- Người LĐ trả 1% ?
Doanh nghiệp sẽ trích 23% và người lao động sẽ trích 6% trên lương cơ bản để đóng bảo hiểm.

loyalman nói:
Doanh nghiệp sẽ trích 2% trên lương thực tế cho hoạt động công đoàn.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Tú Anh ơi

Trong SG, ở BHXH quận 1 thì không có chuyện tính trên lương cơ bản cho DN ngoài quốc doanh đâu nha.

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Trích BHXH

Hồ Lan nói:
Tú Anh ơi

Trong SG, ở BHXH quận 1 thì không có chuyện tính trên lương cơ bản cho DN ngoài quốc doanh đâu nha.

Bác Hồ Lan à, ở ngoài Hà nội, chúng em cũng đang làm cho DN ngoài quốc doanh. Lúc tính BHXH, chúng em cũng tính trên lương cơ bản (theo tỷ lệ quy định). Tuy nhiên, lương cơ bản của chúng em không theo thang lương của nhà nước mà ấn định theo mức 800.000, 1.000.000 ... (vẫn đảm bảo cao hơn mức lương tối thiểu của nhà nước quy định).
Em muốn nhờ bác nói kỹ cho em về quy định trong Sài Gòn nhé.

G

girl_dg

Guest
17/4/05
6
0
0
44
hanoi
Đúng rồi, tổng số DN phải trích là 19%, còn 6% trừ vào lương của công nhân viên.

V

vu minh thuy

Guest
27/3/06
2
0
0
quang ninh
Theo câu hỏi của bạn thì tui thấy thành viên girl dg tổng số DN phải trích là 19%, còn 6% trừ vào lương của công nhân viên là đúng đó. 19% này được tính vào chi phí kinh doanh,ty lệ kinh phí công đoàn theo chế độ hiện hành là 2%. Vẫn như cũ chưa có gì thay đổi cả!

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Tỷ lệ trích là :
BHXH: 20% lương đóng BHXH, trong đó người lao động nộp 5%.
BHYT: 3% lương đóng BHXH, trong đó người lao động nộp 1%.
KPCĐ: 2% lương thực tế.
Do đó, lương đóng BHXH có thể là LCB theo quy định của nhà nước (hệ số bậc lương x 350.000) hoặc có thể hơn tùy theo hợp đồng thỏa thuận.

Mình nghĩ Sài Gòn hay Hà Nội cũng theo chế độ của Bộ Tài chính quy định và Bộ Lao động

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Cty của bạn tớ lấy theo thang bậc lương của NN nhưng BHXH Q1 không chịu, họ bắt nộp theo lương thực tế. Sau này phải làm lại tự xây dựng bảng lương sao cho mức cơ bản và thực tế chênh lệch ít đi thì họ mới OK.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
AFC nói:
Tỷ lệ trích là :
BHXH: 20% lương đóng BHXH, trong đó người lao động nộp 5%.
BHYT: 3% lương đóng BHXH, trong đó người lao động nộp 1%.
KPCĐ: 2% lương thực tế.
Do đó, lương đóng BHXH có thể là LCB theo quy định của nhà nước (hệ số bậc lương x 350.000) hoặc có thể hơn tùy theo hợp đồng thỏa thuận.

Mình nghĩ Sài Gòn hay Hà Nội cũng theo chế độ của Bộ Tài chính quy định và Bộ Lao động

Luật vua thua lệ làng, ở SG và đặc biệt ờ Q1 là triệt để áp dụng : cơ sở lương để tính BHXH là tổng thu nhập của NLĐ

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Tính trên cơ sở đó là đúng rồi, có điều nếu doanh nghiệp mà đóng tất cả cho người lao động thì hay biết bao. Vì mỗi tháng người lao động cũng phải bỏ ra mất 6% lương của mình rồi. Xót đấy nếu lương đóng bảo hiểm cao.
Mà không phải phép vua thua lệ làng đâu. Cái này có trong Thông tư của bên bảo hiểm rõ ràng : " Lương đóng bảo hiểm là lương cơ bản và phụ cấp các loại". Bởi vậy chắc tại Hà Nội làm sai chứ không phải lệ làng của Sài Gòn buộc phải làm như thế
Có điều thông tư gì thì mình quên mất rồi, để về lục lại đã.

D

diepsuong2000

Guest
18/4/06
1
0
0
Bắc Giang
:error:
loyalman nói:
Chào các bác!:bigok:

Các bác cho tôi hỏi về vấn đề: BHXH, BHYT, KPCĐ một chut nha!

Có phải theo qui định của BTC thì tỷ lệ trích nộp các quỹ sau có đúng với qui định hiện hành không, nếu không thì các bác cho em câu trả lời chính xác hoặc có thể cho tôi xem văn bản sửa đổi hiện hành không?

Tỷ lệ trích:
- Người LĐ trả 5% ?

- Người LĐ trả 1% ?

Tổng số phải trích là bao nhiêu??
Xin cảm ơn!:friend:
Tổng số phải trích là:

Nợ TK 622: x 19 %
Nợ TK 627: x 19 %
Nợ Tk 641: x 19 %