Thanh toán tạm ứng chi tiêu cá nhân,hạch toán phần thu lại như thế nào?

• Thread starter hoasen86
  • Ngày gửi
H

hoasen86

Sơ cấp
16/3/11
8
1
0
37
Quy Nhơn
:wall:
Chào cả nhà, cho em hỏi cái này chút nhé, ở cơ quan em ngoài các khoản tạm ứng cho công việc về làm thủ tục hoàn ứng thì hok sao rồi, nhưng có những khoản ứng không phục vụ cho công việc mà chỉ ứng chi tiêu cá nhân thôi, đến khi nhân viên trả lại em làm phiếu thu tiền mặt, ghi là thu hồi tạm ứng của phiếu chi đã chi ra khoản tạm ứng đó, như thế có hợp lý không ạ, nếu k thì mình cần có chứng từ gì chứng minh cho khoản thu chi tạm ứng cá nhân này hả các anh chị. Mọi người giúp em với nhé.em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp
Sao lại không hợp lý khi người ta ứng tiền rồi sau đó trả lại bằng tiền mặt. chứng từ khi thu tiền của họ chỉ cần phiều thu và giấy đề nghị thanh toán tiền tạm ứng là Ok

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Cả nhà cho em hỏi nhân viên công ty em tạm ứng tiền thù lao, khi tạm ứng em ghị Nợ TK 141/ có TK 111, vậy khi tính thù lao phải trả phần chi trả thường cao hơn so với tạm ứng, em k muốn làm phiều thu hoàn ứng, vậy hạch toán thế nào nhỉ, em ghi thế này có đúng không
Nợ TK tổng thù lao phải trả
Có TK 141
Có TK 111
cả nhà chỉ giúp em với

uminthu

uminthu

Guest
26/3/11
28
0
0
bac ninh
trường hợp này là tạm ứng trừ vào lương đó bạn
theo mình hạch toán là :
nợ tk 334:số tiền tạm ứng
có tk 141: số tiền tạm ứng
làm thế thì bạn không phải làm phiếu thu hoàn ứng oy
còn số tiền thù lao con phải trả thì bạn hạch toán như bình thường thui
Thân !

C

caongoc

Guest
22/10/07
6
0
1
TP.HCM
:wall:
Chào cả nhà, cho em hỏi cái này chút nhé, ở cơ quan em ngoài các khoản tạm ứng cho công việc về làm thủ tục hoàn ứng thì hok sao rồi, nhưng có những khoản ứng không phục vụ cho công việc mà chỉ ứng chi tiêu cá nhân thôi, đến khi nhân viên trả lại em làm phiếu thu tiền mặt, ghi là thu hồi tạm ứng của phiếu chi đã chi ra khoản tạm ứng đó, như thế có hợp lý không ạ, nếu k thì mình cần có chứng từ gì chứng minh cho khoản thu chi tạm ứng cá nhân này hả các anh chị. Mọi người giúp em với nhé.em cảm ơn nhiều.

Theo như hướng dẫn thực hiện Chế độ kế toán doanh nghiệp bạn chỉ được hạch toán vào TK141 - đối với nhân viên được phê duyệt tạm ứng cho các công việc nhằm phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh : tạm ứng đi công tác, mua vật tư,...
Vì vậy theo mình cái quan tâm ở đây là chính sách tạm ứng của công ty bạn. Khi nhân viên tạm ứng có Phiếu đề nghị tạm ứng không, có sự xét duyệt của người lãnh đạo và có ghi mục đích của tạm ứng là gì không. Đối với khoản tiền tạm ứng cho mục đích cá nhân trên chứng từ để bạn ứng tiền là gì? Bạn nêu rõ tí thì mình sẽ giúp bạn cụ thể hơn nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA