Hạch tóan giá trị xuất kho từ giá trị tồn kho năm trước

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12
3,452 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Bankimun
    Địa chỉ
    Cantho
    Post Thanks / Like
    Bankimun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hạch tóan giá trị xuất kho từ giá trị tồn kho năm trước

Chào các bạn:
    Cuối năm 2010 mình có số dư cho các tài khoản sau và đầu năm 2011 mình nhập số dư cho các tài khoản này:
    -Số dư đầu năm TK 3371: 250.000.000 đồng
    -Số dư đầu năm TK 66122: 250.000.000 đồng
    Trong kỳ mình xuất kho và hạch toán Nợ TK 3371/Có TK 152 là 250.000.000 đồng. Mình làm như thế này không biết có đúng không?

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    SAA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Bankimun Xem bài
    Chào các bạn:
    Cuối năm 2010 mình có số dư cho các tài khoản sau và đầu năm 2011 mình nhập số dư cho các tài khoản này:
    Trong kỳ mình xuất kho và hạch toán Nợ TK 3371/Có TK 152 là 250.000.000 đồng. Mình làm như thế này không biết có đúng không?
    Bạn hạch tóan xuất năm nay là đúng rồi đấy, tuy nhiên bạn ghi như vậy là chưa chính xác, đầu năm trên báo cáo tài chính số dư 3371 là 250 trđ, 66122 không phải chỉ có 250 trđ mà còn chi phí khác của năm trước nữa, ghi như vậy người đọc sẽ hiểu nhầm rằng số dư 2 tài khỏan này bằng nhau trên bảng cân đối
    Còn về xuất kho năm nay thì ưu tiên xuất giá trị năm trước hết rồi mới tới năm nay, theo như hướng dẫn kế tóan của QĐ 19

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Bankimun
    Địa chỉ
    Cantho
    Post Thanks / Like
    Cám ơn bạn, mình nhập đúng như vậy nhưng trên bảng cân đối tài khoản số dư nợ cuối kỳ của TK 152 lại là số âm, như vậy không biết mình hạch toán như vậy đã đúng không? Mình chưa gặp phải trường hợp này, nên không rõ lắm mong bạn thông cảm chỉ giúp với nhe. (mình xin nói rõ hơn về trường hợp này: Năm 2010 đơn vị mình đã mua vật tư và đã quyêt toán với tài chính số tiền này trong năm 2010 luôn rồi, sang năm 2011 số dư có đầu kỳ của TK 3371 là 250t, nên mình chỉ làm thêm một bút toán xuất kho N3371/C152 là như vậy đó, cũng không biết đúng không?)
    thay đổi nội dung bởi: Bankimun, ngày 12-09-2011 lúc 07:38

5. Tôi đi tìm tôi ... Hình đại diện của hoangxuanluong
    Địa chỉ
    khánh hòa
    Post Thanks / Like
    hoangxuanluong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào các bạn:
    Nghe bạn trình bày Tôi vẫn chưa hiểu về cách hạch toán của bạn lắm, đặc biệt là tài khoản 3371 gì đó, ở đơn vị tôi khi mua nguyên vật liệu và công cụ dụng cụ về nhập kho, hạch toán Nợ 152,153/Có 111,112... khi xuất dùng thì N661/C152,153 nếu không dùng hết thì cứ treo nợ 152,153 cho đến khi xuất dùng hết thì thôi chứ chẳng có vấn đề gì cả.

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Bankimun
    Địa chỉ
    Cantho
    Post Thanks / Like
    Thật ra mình đâu có muốn làm như vậy đâu, mấy năm trước anh kế toán cũ cũng làm như bạn vậy đó, nhưng vửa rồi đơn vị mình bị kiểm toán họ nhắc nhở nguyên vật liệu năm trước đã mua và quyết toán chưa dùng (do mua vào cuối năm chưa sủ dụng) thì phải hạch toán vào TK 3371 đó bạn à. Từ hôm bị tới nay mình thật là nhức đầu vì nào giờ không có gặp phải trường hợp này.

7. Giọt nắng bên thềm Hình đại diện của TLX
    Địa chỉ
    Góc phố dịu dàng
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add TLX on Facebook
    TLX vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Thật ra mình đâu có muốn làm như vậy đâu, mấy năm trước anh kế toán cũ cũng làm như bạn vậy đó, nhưng vửa rồi đơn vị mình bị kiểm toán họ nhắc nhở nguyên vật liệu năm trước đã mua và quyết toán chưa dùng (do mua vào cuối năm chưa sủ dụng) thì phải hạch toán vào TK 3371 đó bạn à. Từ hôm bị tới nay mình thật là nhức đầu vì nào giờ không có gặp phải trường hợp này.
    Đúng đấy bạn ạ.
    - Đối với vật liệu dụng cụ đã quyết toán năm trước còn sử dụng được, trong năm khi xuất vật tư ra sử dụng, ghi: Nợ TK 3371/Có TK 152
    - Cuối năm cần xác định rõ số vật tư tồn kho năm trước chuyển sang năm sau nhưng không còn sử dụng được, ghi: Nợ TK 3371/Có TK 152
    - Cuối năm ghi số vật liệu tồn kho thuộc nguồn kinh phí, ghi: Nợ TK 661, 662/Có TK 3371
    Sống đẹp hơn - Bạn đã thử chưa?

8. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    Cám ơn bạn, mình nhập đúng như vậy nhưng trên bảng cân đối tài khoản số dư nợ cuối kỳ của TK 152 lại là số âm, như vậy không biết mình hạch toán như vậy đã đúng không? Mình chưa gặp phải trường hợp này, nên không rõ lắm mong bạn thông cảm chỉ giúp với nhe. (mình xin nói rõ hơn về trường hợp này: Năm 2010 đơn vị mình đã mua vật tư và đã quyêt toán với tài chính số tiền này trong năm 2010 luôn rồi, sang năm 2011 số dư có đầu kỳ của TK 3371 là 250t, nên mình chỉ làm thêm một bút toán xuất kho N3371/C152 là như vậy đó, cũng không biết đúng không?)
    Cơ bản cuối năm biết đưa giá trị tồn kho về 3371 là đúng rồi đó, nếu cuối năm đã đưa hết giá trị tồn kho về 3371 thì 152 sao lại có số âm được, bạn nên in lại chi tiết bản nhập-xuất-tồn NVL hàng hóa cho từng mặt hàng của từng tháng trong năm cũ để đối chiếu lại với sổ kho, giá trị và lượng phải khớp với nhau, khớp với sổ kho thì mới căn cứ giá trị tồn này để đưa vào 3371

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hoangxuanluong Xem bài
    Nghe bạn trình bày Tôi vẫn chưa hiểu về cách hạch toán của bạn lắm, đặc biệt là tài khoản 3371 gì đó, ở đơn vị tôi khi mua nguyên vật liệu và công cụ dụng cụ về nhập kho, hạch toán Nợ 152,153/Có 111,112... khi xuất dùng thì N661/C152,153 nếu không dùng hết thì cứ treo nợ 152,153 cho đến khi xuất dùng hết thì thôi chứ chẳng có vấn đề gì cả.
    Người ta hạch toán như vậy là đúng rồi đó bạn
    Bạn nên mở lại kế toán QĐ 19 phần nguyên vật liệu, hàng hóa để đọc, để biết người ta xử lý giá trị hàng tồn kho cuối năm như thế nào, theo như bạn nói thì cách làm của bạn chỉ làm cho hàng tháng thôi, cuối năm phải xử lý giá trị tồn kho qua 3371(để phản ánh chi phí thực của năm đó dù giá trị tồn kho này chưa được xuất ra sử dụng), sang năm sau ưu tiên xuất giá trị tồn của năm trước (3371), sau khi xuất hết thì mới xuất tới giá trị năm nay

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của pham ngoc dung
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    pham ngoc dung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    khi mua NVC, CCDC nhập kho thi hạch toán Nợ TK 152,153/Có TK 111,112,461...
    Trong năm khi xuất ra sử dụng thì hạch toán Nợ TK 661(2)/Có TK152,153
    Nhưng nếu cuối năm NVL, CCDC còn tồn kho thì phải quyết toán giá trị tồn kho này vào chi phí năm nay (vì mình sử dụng NKP năm nay mua mà) nên hạch toán Nợ TK 661(2)/Có TK 337(1). Năm sau khi sử dụng số NVL, CCDC tồn kho năm trước thì hạch toán Nợ TK 337(1)/ Có TK152,153

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của TUVANTHUEVIETNAM
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    TUVANTHUEVIETNAM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đúng như bạn pham ngoc dung đã nêu, các bước phải tuần tự như vậy. Nếu bạn Bankimu thấy tài khoản 152 của bạn có số âm thì bạn cần kiểm tra lại năm trước bạn đã nhập số NVL tương ứng với số bạn đã treo lại trên TK3371 chưa (bút toán: khi mua NVC, CCDC nhập kho thi hạch toán Nợ TK 152,153/Có TK 111,112,461...)?
    Thân,
    Tin Tức - TUVANTHUEVIETNAM
    TUVANTHUEVIETNAM tạo ra các sản phẩm và dịch vụ tốt nhất mang lại lợi ích tối đa cho khách hàng và cộng đồng.
    http://taxconsultantvietnam.info/

11. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi TUVANTHUEVIETNAM Xem bài
    Nếu bạn Bankimu thấy tài khoản 152 của bạn có số âm thì bạn cần kiểm tra lại năm trước bạn đã nhập số NVL tương ứng với số bạn đã treo lại trên TK3371 chưa (bút toán: khi mua NVC, CCDC nhập kho thi hạch toán Nợ TK 152,153/Có TK 111,112,461...)?
    Dòng chữ màu đỏ tôi nghĩ là chưa chính xác
    3371 ghi nhận giá trị tồn kho cuối năm liên quan đến số kinh phí hoạt động ngân sách cấp dựa trên biên bản kiểm kê và giá trị N_X_T cuối năm, vì vậy giá trị này không thể bằng số nhập NVL được
    Tài khoản 152 bị âm thì phải kiểm tra đối chiếu lại với số kho và đơn vị có thực hiện kiểm kê định kỳ không?