Mỗi tuần một chuyên đề

Bảng cân đối kế toán và bảng cân đối TK năm 2010 do kế toán cũ làm số lệu không khớp nhau, năm 2011

• Thread starter ocbien
  • Ngày gửi
O

ocbien

Guest
7/4/07
11
0
1
T.T.Huế
Chào các anh chị!
Hiên tại em có một vấn đề như thế này mong mọi người tư vấn giúp!!!!
Trong BCTC năm 2010 do chị Kế toán cũ làm thì Số liệu trên Bảng cân đối kế toán và bảng cân đối tài khoản không khớp nhau.
Tháng 7 năm nay công ty giải thể, em làm Báo cáo giải thể
Khi lấy số dư đầu kỳ, em nhìn vào bảng cân đối kế toán 2010 để làm
Đã nộp báo cáo lên Cơ quan thuế
Trong đó có số dư của một số TK Phải thu và phải trả, CQ Thuế yêu cầu làm chi tiết những phần này. Tìm lại sách 2010, thì thấy ko đúng. Do khi làm bảng CĐKT 2011 em lại chỉ nhìn vào Bảng CĐKT năm 2010, mà ko có sổ sách của 2010 kiểm tra.
Mong các anh chị trong diễn đàn tư vấn giúp!!
Gấp lắm ạ!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Chào các anh chị!
Hiên tại em có một vấn đề như thế này mong mọi người tư vấn giúp!!!!
Trong BCTC năm 2010 do chị Kế toán cũ làm thì Số liệu trên Bảng cân đối kế toán và bảng cân đối tài khoản không khớp nhau.
Tháng 7 năm nay công ty giải thể, em làm Báo cáo giải thể
Khi lấy số dư đầu kỳ, em nhìn vào bảng cân đối kế toán 2010 để làm
Đã nộp báo cáo lên Cơ quan thuế
Trong đó có số dư của một số TK Phải thu và phải trả, CQ Thuế yêu cầu làm chi tiết những phần này. Tìm lại sách 2010, thì thấy ko đúng. Do khi làm bảng CĐKT 2011 em lại chỉ nhìn vào Bảng CĐKT năm 2010, mà ko có sổ sách của 2010 kiểm tra.
Mong các anh chị trong diễn đàn tư vấn giúp!!
Gấp lắm ạ!!

Trong bảng cân đối kế toán, phần công nợ phải thu, phải trả được ghi ở 2 phần: TK 131: nợ phải thu và khách hàng trả tiền trước. TK 331: phải trả ngưòi bán và Trả trước cho ngưòi bán.
Nếu chỉ sai lệch về công nợ thi bạn tìm lại chứng từ, làm lại chi tiết và cung cấp cho cơ quan thuế. Tìm được phần nào tốt phần đó.

O

ocbien

Guest
7/4/07
11
0
1
T.T.Huế
Nhưng mà vấn đề là như thế này ạ:
- Năm 2010, Bảng cân đối kế toán và bảng Cân đối Tài khoản, số liệu không khớp với nhau. Cụ thể là: trên Bảng cân đối kế toán thì có số dư của một số TK phải thu và phải trả (131, 331,334, 335..), nhưng trên bảng cân đối TK thì lại không có (kiểm tra chứng từ cũng không có).
- Năm 2011: Em lại lấy số dư trên bảng cân đối kế toán 2010 để làm báo cáo cho năm 2011, nên vẫn còn số dư của những TK này.
CQ Thuế yêu cầu kiểm tra chi tiết những số dư này, nên bây giờ em cũng không biết phải giải quyết thê nào nữa
Mọi người tư vấn giúp em với
Gấp lắm rối!!!

Mà nếu bây giờ em làm lại báo cáo của năm 2011 thì có được không ạ? Và như thế thì có bị phạt không?

T

trybest87

Guest
18/3/09
18
1
0
Ha noi
Theo mình bạn nên xem lại báo cáo tài chính năm 2010 căn cứ trên chứng từ đã có mà lên lại bảng cân đối.
Vì bạn biết nếu không có đầy đủ chứng từ thì bạn cũng không thể chứng minh với cơ quan thuế được.
Thực ra theo mình vì bên bạn giải thể nên cơ quan thuế yêu cầu bạn để kiểm tra năng lực tài chính thực sự của công ty bạn.
Tránh một số TH về mộ số công ty ....
Khi cơ quan nhà nước chưa vào bạn có thể nộp lại báo cáo mà!

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Thường thì bảng cân đối tài khoản phải cân thì bảng cân đối kế toán mới cân chứ nhỉ. Bạn kiểm tra kỹ lại tk 131 và 331 xem thế nào. Nếu mà có sai sót thì phải điều chỉnh lại bctc thôi. Thường mình chỉ cần nhập chứng từ và cuối tháng làm bút toán kết chuyển thì bảng cân đối kế toán và tài khoản sẽ giống nhau. Nếu không cân thì cả hai bảng đó đều không cân. Trừ khi bạn làm thủ công. Thân.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Như anh Levanton nói, bạn chỉ cần kiểm tra lại phát sinh 131 và 331 năm 2010, sai thì điều chỉnh vào năm 2011, không cần thay đổi báo cáo 2010 làm gì.
Trừong hợp trên BCĐPS và BCĐKT tổng cộng không khớp nhau là chuyện bình thừơng, chỉ có các cột tổng PS Nợ và tổng PS Có không khớp mới là sai.
Khi lập bảng CĐKT đối với các TK công nợ thì không đựoc bù trừ nghĩa là số dư bên nào đưa vào chỉ tiêu tương ứng, bản thân công nợ của đối tượng nào thì đã tự bù trừ vào cuối kỳ trước khi lên TK tổng hợp rồi. Bạn có thể xem lại công thức lên BCĐKT đối với 131,138,331,338

H

hue nguyen ngoc

Guest
24/12/09
2
0
1
39
HCM city
giống mình thế
nhưng của e thì năm rồi đã kiểm tra thuế và loại hết mấy cái TSCD và 1 số chi phí k hợp lý ra
tháng 7 này cty bên e cũng giải thể e làm báo cáo tc mà bảng CDTK k cân được
chị kế toán lại xin nghỉ hồi đầu năm :(
e thì chưa có kinh nghiệm j về lĩnh vực này
có ai giúp em xem lại báo cáo được k ạk

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Nhưng mà vấn đề là như thế này ạ:
- Năm 2010, Bảng cân đối kế toán và bảng Cân đối Tài khoản, số liệu không khớp với nhau. Cụ thể là: trên Bảng cân đối kế toán thì có số dư của một số TK phải thu và phải trả (131, 331,334, 335..), nhưng trên bảng cân đối TK thì lại không có (kiểm tra chứng từ cũng không có).
- Năm 2011: Em lại lấy số dư trên bảng cân đối kế toán 2010 để làm báo cáo cho năm 2011, nên vẫn còn số dư của những TK này.
CQ Thuế yêu cầu kiểm tra chi tiết những số dư này, nên bây giờ em cũng không biết phải giải quyết thê nào nữa
Mọi người tư vấn giúp em với
Gấp lắm rối!!!

Mà nếu bây giờ em làm lại báo cáo của năm 2011 thì có được không ạ? Và như thế thì có bị phạt không?

Mình nghĩ là nguồn số liệu của bạn được lên từ hai nguồn khác nhau. Mình đã gặp trường hợp này rồi. Đơn vị tập hợp chứng từ để làm hai nguồn lên khớp nhau, mình cũng không hiểu sao kế toán lại làm như vậy

nguyên nhân của bạn như sau: bạn kiểm tra doanh thu xem có chênh lệch không, thông thường một số đơn vị làm ăn bán hàng mà không xuất hóa đơn, nhưng lại theo dõi không đồng nhất về chứng từ và dòng tiền, đâm ra nó tạo độ lệch về việc theo dõi sổ sách (không thống nhất về quy trình lên BCTC) đâm ra tạo độ lệch công nợ như của bạn => CDKT có công nợ (do tự thêm vào cho cân, tập hợp từ nguồn chứng từ theo dõi nội bộ) và CDPS không có vì tập hợp trực tiếp từ hóa đơn chứng từ (không có hóa đơn đâm ra không có phát sinh)

Giờ chỉ còn cách tập hợp lại toàn bộ chứng từ về phát sinh, chứng minh được khoản nào thì chứng minh. Còn không thì đợi chờ sự phán quyết và phạt thôi

Chúc bạn may mắn, nếu trước quyết toán còn sửa được chứ giờ đang quyết toán thì chịu
Thân

huyentrinhtc

huyentrinhtc

Trung cấp
23/4/13
94
1
8
Thái Nguyên
Ðề: Bảng cân đối kế toán và bảng cân đối TK năm 2010 do kế toán cũ làm số lệu không khớp nhau, năm 2011 phải lấy số liệu ở đâu?

Mình nghĩ là nguồn số liệu của bạn được lên từ hai nguồn khác nhau. Mình đã gặp trường hợp này rồi. Đơn vị tập hợp chứng từ để làm hai nguồn lên khớp nhau, mình cũng không hiểu sao kế toán lại làm như vậy

nguyên nhân của bạn như sau: bạn kiểm tra doanh thu xem có chênh lệch không, thông thường một số đơn vị làm ăn bán hàng mà không xuất hóa đơn, nhưng lại theo dõi không đồng nhất về chứng từ và dòng tiền, đâm ra nó tạo độ lệch về việc theo dõi sổ sách (không thống nhất về quy trình lên BCTC) đâm ra tạo độ lệch công nợ như của bạn => CDKT có công nợ (do tự thêm vào cho cân, tập hợp từ nguồn chứng từ theo dõi nội bộ) và CDPS không có vì tập hợp trực tiếp từ hóa đơn chứng từ (không có hóa đơn đâm ra không có phát sinh)

Giờ chỉ còn cách tập hợp lại toàn bộ chứng từ về phát sinh, chứng minh được khoản nào thì chứng minh. Còn không thì đợi chờ sự phán quyết và phạt thôi

Chúc bạn may mắn, nếu trước quyết toán còn sửa được chứ giờ đang quyết toán thì chịu
Thân
Mọi người giúp em với em làm sổ trên phần mền, bảng cdsps em cân mà khi lấy số liệu đó lên bảng cân đối kế toán lại bị lệch 45 đồng em đang không biết cách ưủa ntn? mong mọi người giúp

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ðề: Bảng cân đối kế toán và bảng cân đối TK năm 2010 do kế toán cũ làm số lệu không khớp nhau, năm 2011 phải lấy số liệu ở đâu?

Mọi người giúp em với em làm sổ trên phần mền, bảng cdsps em cân mà khi lấy số liệu đó lên bảng cân đối kế toán lại bị lệch 45 đồng em đang không biết cách ưủa ntn? mong mọi người giúp

Up file CDPS lên xem nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA