sữa chữa tài sản cố định bằng Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp

• Thread starter luugu20002000
  • Ngày gửi
L

luugu20002000

Guest
17/6/11
24
0
0
39
cát bụi
Chào anh chị, anh chị cho em hỏi: đơn vị em là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu tự bảo đảm 100% kinh phí, vừa rồi đơn vị có chi sữa chữa tài sản cố định bằng Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp gần 4 triệu đồng, vậy không biết sẽ hạch toán như thế nào, dùng Quỹ PTHĐSN chi sửa chữa TSCĐ có đúng qui định không, và khi dùng Quỹ chi thi cuối năm mình có quyết toán khoản này không? em cảm ơn và xin bấm thanks 5 lần cho người trả lời giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Quỹ phát triển sự nghiệp có cho chi sửa chữa không? bạn xem lại NĐ 43 thử xem, quy chế của đơn vị thì phần sửa chữa thường xuyên này đưa vào đâu?
Cuối cùng thì sửa chữa lấy từ nguồn nào đi nữa (chi thường xuyên hay quỹ đầu tư phát triển như bạn nói) thì cũng phải đầy đủ thủ tục thôi
- Biên bản kiểm định hiện trạng của TS đó, phiếu đề xuất sửa chữa, hợp đồng, hóa đơn, nghiệm thu . . . .

L

luugu20002000

Guest
17/6/11
24
0
0
39
cát bụi
Quỹ phát triển sự nghiệp có cho chi sửa chữa không? bạn xem lại NĐ 43 thử xem, quy chế của đơn vị thì phần sửa chữa thường xuyên này đưa vào đâu?
Cuối cùng thì sửa chữa lấy từ nguồn nào đi nữa (chi thường xuyên hay quỹ đầu tư phát triển như bạn nói) thì cũng phải đầy đủ thủ tục thôi
- Biên bản kiểm định hiện trạng của TS đó, phiếu đề xuất sửa chữa, hợp đồng, hóa đơn, nghiệm thu . . . .

Cảm ơn anh SAA nhé, nhưng anh vẫn chưa trả lời hết câu hỏi của em cụ thể là :
+ hạch toán như thế nào?
+ khi dùng Quỹ chi thi cuối năm mình có quyết toán khoản này không?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Thay vì đk hạch toán vào 661 thì định khoản vào 4314, hồ sơ chứng từ thì giống nhau cả chỉ khác nguồn hạch toán thôi
Quyết toán là quyết toán hồ sơ thủ tục, định khoản các tài khoản có liên quan rồi thì làm gì phải đợi đến cuối năm? Nghiệp vụ kinh tế phát sinh lúc nào thì đk quyết toán vào thời điểm đó, cuối năm trích quỹ thì có chứ không có quyết toán gì cả

strickfolk30

strickfolk30

Sơ cấp
21/1/11
14
1
0
HaNoi
Ðề: sữa chữa tài sản cố định bằng Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp

Xin cho tôi tham gia:
Đơn vị bạn là tự chủ 100% kinh phí, vì vậy việc bạn đưa vào TK 431 hay 6612 cũng không ảnh hưởng nhiều, tốt nhất bạn nên cho vào 661. Việc sửa chữa này là thường xuyên hay là lắp thêm chi tiết mới ngoài kết cấu qui định ban đầu để ghi chi bình thường hay ghi tăng thêm nguyên giá.
Các thủ tục về sửa chữa (hợp đồng, hóa đơn, báo giá, thanh lý ...) cũng phải đầy đủ nên kể cả khi hạch toán vào TK nguồn KPPTHDSN thì vẫn được duyệt chi bình thường.
KẾ TOÁN HCSN - Laptop

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội

Đơn vị bạn là tự chủ 100% kinh phí, vì vậy việc bạn đưa vào TK 431 hay 6612 cũng không ảnh hưởng nhiều, tốt nhất bạn nên cho vào 661.

Mình chưa đồng ý với ý kiến này.
Nếu là sửa chữa thường xuyên thì đương nhiên phải hạch toán vào chi hoạt động (TK 661), còn nếu là sửa chữa lớn (làm tăng nguyên giá, tăng thời gian sử dụng...) thì lại phải dùng nguồn không thường xuyên hoặc quỹ PTHĐSN. Ở đây bạn nên xác định công việc trên là duy tu bảo dưỡng mang tính thường xuyên hay sửa chữa lớn TSCĐ thì việc hạch toán sẽ chính xác hơn.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Đồng ý với ý kiến của bạn longgianghnvn nói, quan trọng là xác định tính chất của việc sửa chữa này là gì từ đó mới tham chiếu với quy định sử dụng quỹ hay chi từ nguồn thường xuyên hay không thường xuyên trong quy chế tài chính nội bộ của đơn vị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA