Báo cáo tài chính cho DN đi vay ngân hàng.

• Thread starter linhlinh2005
  • Ngày gửi
linhlinh2005

linhlinh2005

Trung cấp
4/1/10
70
3
8
tphcm
Em chào anh chị !
Em hiện đang gặp khó khăn trong việc lập 1 cái báo cáo tài chính hoàn chỉnh để ông Giám đốc đi vay ngân hàng.
Em có 2 câu hỏi, anh chị giúp em với nha:
1 - Khoản vay ngân hàng này chỉ để ông Giám đốc kinh doanh riêng, không ảnh hưởng đến hoạt động của Cty. Nhưng dùng pháp lý của Cty để đi vay, nên cần có một 1 báo cáo tài chính ạ. Tài sản thế chấp lại là nhà riêng, nên em sẽ không cần hạch toán khoản lãi vay thành chi phí Cty phải không ạ? Cơ quan thuế có kiểm tra tới trường hợp này không ạ?
2 - Có thể nói sơ về 1 báo cáo tài chính mà ngân hàng có thể duyệt để cho vay không ạ? Phải báo cáo có lợi nhuận, lời nhiều hay sao ạ? Vì em nghĩ có như vậy, ngân hàng mới có thể cho mình vay được, trong khi trong năm nay em báo cáo lỗ không ah...hic..
Xin mọi người chỉ dùm, vì cuối tuần này em phải làm xong rùi...hic...Help me!!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trybest87

Guest
18/3/09
18
1
0
Ha noi
Bạn ah, cái tài sản mà bạn mang đi thế chấp đó có phải là tài sản của công ty bạn không vậy?

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
Bạn ah, cái tài sản mà bạn mang đi thế chấp đó có phải là tài sản của công ty bạn không vậy?

Không cần là tài sản của Cty thế chấp. TS của người khác thế chấp để bảo lãnh cho Cty vay vẫn OK, vì khế ước vay là Cty ký với NH. Nếu Cty đứng tên vay thì phải hạch toán nợ vay và lãi vay. Hồ sơ vay phải có BCTC "đẹp" thì NH mới xét cho vay

G

GiapHuong

Sơ cấp
2/3/09
23
1
0
39
Hà Nội
Không cần là tài sản của Cty thế chấp. TS của người khác thế chấp để bảo lãnh cho Cty vay vẫn OK, vì khế ước vay là Cty ký với NH. Nếu Cty đứng tên vay thì phải hạch toán nợ vay và lãi vay. Hồ sơ vay phải có BCTC "đẹp" thì NH mới xét cho vay

Bac co the noi ro hon ve mot BCTC dep de ngan hang co the duyet dc khong a?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Bạn chủ topic nói : Tài sản thế chấp lại là nhà riêng, nên em sẽ không cần hạch toán khoản lãi vay thành chi phí Cty phải không ạ?

Lúc này, bên vay là cty, bên bảo lãnh là người đứng tên trên sổ đỏ.
Bên bảo lãnh chịu trách nhiệm liên đới trong việc thực hiện các nghĩa vụ bảo lãnh theo HĐ Tín Dụng.

Đứng tên cty vay thì hạch toán khoản vay & lãi vay bình thường theo KƯNN từng lần (dựa trên hạn mức tín dụng đã được cấp của Hợp Đồng Tín Dụng NH)

Việc để có 1 báo cáo tài chính đẹp cái này làm theo y/c của cán bộ TDNH - làm báo cáo tài chính lãi để đc vay là điều đương nhiên bây giờ rồi (thực trạng hiện nay...), ngoài ra thì nó fụ thuộc vào việc cty vay ngắn hạn/trung hay dài hạn, vòng quay vốn, hàng tồn kho, công nợ...(các khoản tiền & tương đương tiền...các chỉ số : ROA, ROE...), & giấy tờ kèm theo nữa như : DN phải cung cấp bản foto báo cáo tài chính Thuế + hồ sơ khai thuế của 3-6 tháng gần nhất+ hợp đồng mua bán từ đầu năm tới nay + bản sao kê sổ phụ NH...vv...tuỳ NH yêu cầu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA