Hồ sơ lưu của kế toán khi quyết toán công trình xây dựng

• Thread starter 21101983
  • Ngày gửi
2

21101983

Sơ cấp
14/5/09
18
0
0
40
Viet Nam
Cả nhà ơi cho em hỏi chút nha! Khi công trình xây dựng hoàn thành quyết toán thì kế toán đơn vị thi công phải lưu trữ hồ sơ nhưng em không biết nó bao gồm những gì? Các bác xem giúp em những chứng từ này đã đầy đủ chưa nhé!
+ Thông báo trúng thầu;
+ Hợp đồng thi công;
+ Bảng khối lượng thanh toán từng đợt;
+ Bảng khối lượng quyết toán công trình hoàn thành
+ Biên bản nghiệm thu đưa vào sử dụng;
+ Biên bản thẩm tra quyết toán của Sở tài chính (vốn ngân sách)
Cảm ơn mọi sự góp ý của cả nhà nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Bạn thử trả lời các câu hỏi sau?
- Bạn lưu hồ sơ chứng từ làm gì? Mục đích?
- Ai/đơn vị nào xem hò sơ đó? yêu cầu của họ sẽ như thế nào?
- Chế độ chính sách liên quan?
Và rồi chắc chắn bạn sẽ tìm đến các thông tư 128, 130,134 và Chế độ kế tóan QĐ15... của BTC quy định về chứng từ, bộ chứng từ kế tóan hợp lý, hợp pháp, hợp lệ và thuế liên quan.
Nếu cty bạn là chủ đầu tư sẽ khác chút đấy!

T

trinh htt

Guest
28/7/11
0
0
0
quang tri
Cty mình cũng la cty xd bên thi công, theo mình thì những chứng từ cần lưu giữ như: hồ sơ dự toán, nhật ký thi công, bản vẽ hoàn công và những chứng tư như bạn nói. Nếu ctrình hoàn thành mới thanh toán thì ko cần các BB nghiệm thu từng đợt.

Có bạn nào cho mình hỏi cái. Vừa rui cty mình xuất hoá đơn cho 1 ctrình, nhung ct này thuộc dang ko chịu thuế suất ( của dự án tầm nhìn vốn ODA).Vì thế khi mình xuất hđ thì piâfn thuế GTGT là bằng 0.( vd: ctrình NÀY=100tr, giá chưa thuế =100t, thuế GTGT=0, Tổng giá TT= 100T).Vì ko có thuế GTGT đầu ra nhưng lại có thuế GTGT mua vào( mua vật liệu lm ctr).mình viết vậy có sai ko, cơ quan thuế có hoàn trả phần thuế GTGT mua vào cho mình ko hay mình phải làm them thủ tục nào nũa. Mong các bạn trả lời giúp mìh

Sửa lần cuối:
C

Cao Van dd

Sơ cấp
3/12/09
4
0
0
Hà Nội
Cty mình cũng la cty xd bên thi công, theo mình thì những chứng từ cần lưu giữ như: hồ sơ dự toán, nhật ký thi công, bản vẽ hoàn công và những chứng tư như bạn nói. Nếu ctrình hoàn thành mới thanh toán thì ko cần các BB nghiệm thu từng đợt.

Có bạn nào cho mình hỏi cái. Vừa rui cty mình xuất hoá đơn cho 1 ctrình, nhung ct này thuộc dang ko chịu thuế suất ( của dự án tầm nhìn vốn ODA).Vì thế khi mình xuất hđ thì piâfn thuế GTGT là bằng 0.( vd: ctrình NÀY=100tr, giá chưa thuế =100t, thuế GTGT=0, Tổng giá TT= 100T).Vì ko có thuế GTGT đầu ra nhưng lại có thuế GTGT mua vào( mua vật liệu lm ctr).mình viết vậy có sai ko, cơ quan thuế có hoàn trả phần thuế GTGT mua vào cho mình ko hay mình phải làm them thủ tục nào nũa. Mong các bạn trả lời giúp mìh

Cty em cũng là bên thi công công trình. Đối với các công trình ko chịu thuế GTGT thì phần thuế GTGT mua vào ko được hạch toán khấu trừ thuế, có thể chi tiết thành TK 13312. Khi hoàn thành công trình thì phần thuế ko được khấu trừ được kết chuyển vào giá thành của công trình (bên em vẫn làm như vậy, ko biết có sai gì ko ạ?)

I

italy123

Sơ cấp
26/1/10
2
0
0
37
da nang
rứa còn bên chủ đầu tư thì phải lưu những hồ sơ sổ sách gì?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA