Thủ tục và chế độ nghỉ thai sản tại đơn vị

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12
11,460 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vutuanlinh
    Địa chỉ
    Ninh Bình
    Post Thanks / Like
    vutuanlinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-09-2011, 10:08 #1
    tháng 10 này, đơn vị em có 01 người nghỉ chế độ thai sản. Vậy em phải làm những thủ tục liên quan gì với chịa ấy ạ?
    Đơn vị em ko trả lương cho chị ấy trong 04 tháng chị ấy nghỉ thai sản đúng ko ạ? Em có cần làm thủ tục gì để ko trả lương ko ạ?
    Và để lấy chế độ thai sản cho chị ấy, em cần làm những thủ tục gì ạ?

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của tritrung
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    tritrung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Căn cứ đơn xin nghỉ thai sản của cá nhân, đơn vị có quyết định cho nghỉ, bạn căn cứ quyết định đó làm thủ tục báo ngoài BH, tiền bảo hiểm trong 4 tháng đó ko đóng (tính tròn theo tháng). Lương trong những ngày nghỉ thai sản không thanh toán, trừ những ngày tính vào phép.
    Thủ tục xin trợ cấp thai sản gồm: biểu 67A-HD, kèm theo QĐ nghỉ thai sản + giấy khai sinh bản sao gửi ra BH, khi nào BH thanh toán về TK của đơn vị thì ra rút tiền về trả cho cán bộ. Cán bộ được hưởng 100% mức lương bình quân của 6 tháng lương liền kề trước khi nghỉ, ví dụ nghỉ tháng 10 thì tính lương của tháng 4-9. Sau đó chia 6 lấy trung bình rồi nhân 4 và cộng thêm trợ cấp 1 lần khi sinh con bằng 2 tháng lương tối thiểu
    Đúng đợt cô bé làm BH bên mình nghỉ đẻ mình làm hộ mấy tháng nên biết thủ tục thế. Bạn có thể đọc thêm Luật BHXH để rõ hơn.

Biểu 67A-HD thì bạn có thể vào trang này để load về, vào mục danh sách biểu mẫu http://bhxhhn.com.vn
    thay đổi nội dung bởi: tritrung, ngày 16-09-2011 lúc 14:47
    Always try my best!

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của bichdieu
    Địa chỉ
    Đà nẵng
    Post Thanks / Like
    bichdieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    vừa rồi mình cũng làm về chế đ thai sản , bên bh NÓI LÀ NHẬN % 4 THÁNG CỦA 6 THÁNG LIỀN KỀ + TRỌ CÁP 2 THÁNG (830 000/ THANG)M NHƯ VẬY CÓ ĐÚNG KO ?
    Công ty Phát Triển Thế Hệ Kế Tiếp- Phần mềm SGD - http://sgd.com.vn

5. Tôi đi tìm tôi ... Hình đại diện của hoangxuanluong
    Địa chỉ
    khánh hòa
    Post Thanks / Like
    hoangxuanluong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vutuanlinh Xem bài
    tháng 10 này, đơn vị em có 01 người nghỉ chế độ thai sản. Vậy em phải làm những thủ tục liên quan gì với chịa ấy ạ?
    Đơn vị em ko trả lương cho chị ấy trong 04 tháng chị ấy nghỉ thai sản đúng ko ạ? Em có cần làm thủ tục gì để ko trả lương ko ạ?
    Và để lấy chế độ thai sản cho chị ấy, em cần làm những thủ tục gì ạ?
    thủ tục liên quan gồm : đơn xin nghỉ thai sản, danh sách lao động đề nghị hưởng chế độ thai sản mẫu c66a-HD, giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy khai sinh, giấy đề nghị hưởng thai sản mỗi thứ làm 2 bộ, gửi bảo hiểm 1 bộ mình 1 bộ.
    ko trả lương cho người thai sản trong 04 tháng, cái này bên bảo hiểm sẽ trả. Mức trả như sau: mức lương bình quân của 6 tháng lương liền kề trước khi nghỉ * 4 tháng + Trợ cấp một lần( số con *2*mức lương tối thiểu). àh quên bạn nhớ giữ lại 2 % BHXH nữa nhé. chúc bạn thành công!
    File Kèm Theo File Kèm Theo

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của tritrung
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    tritrung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hoangxuanluong Xem bài
    thủ tục liên quan gồm : đơn xin nghỉ thai sản, danh sách lao động đề nghị hưởng chế độ thai sản mẫu c66a-HD, giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy khai sinh, giấy đề nghị hưởng thai sản mỗi thứ làm 2 bộ, gửi bảo hiểm 1 bộ mình 1 bộ.
    ko trả lương cho người thai sản trong 04 tháng, cái này bên bảo hiểm sẽ trả. Mức trả như sau: mức lương bình quân của 6 tháng lương liền kề trước khi nghỉ * 4 tháng + Trợ cấp một lần( số con *2*mức lương tối thiểu). àh quên bạn nhớ giữ lại 2 % BHXH nữa nhé. chúc bạn thành công!
    Biểu 66a là chế độ ốm đau chứ bạn, thai sản là biểu 67a. Theo qui định thì là bản sao giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh, chứ ko cần cả hai đâu.

Bạn Vutuanlinh có thể tham khảo biểu mẫu mình làm đính kèm theo đây, trước khi làm mình còn ra hỏi BH người ta hướng dẫn đấy
    File Kèm Theo File Kèm Theo
    thay đổi nội dung bởi: tritrung, ngày 16-09-2011 lúc 15:13
    Always try my best!

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vutuanlinh
    Địa chỉ
    Ninh Bình
    Post Thanks / Like
    Cám ơn các anh chị đã hướng dẫn. Nhưng khả năng chị chỗ em sẽ ko được hưởng BHXH vì em nghiên cứu luật BHXH thì thấy rằng người lao động sẽ phải đóng bảo hiểm trong 06 tháng liên tục trong vòng 12 tháng trước khi nghỉ sinh. Nhưng chị này mới đóng BH từ 01.05.2011 mà khả năng 15.10.2011 chị ấy sẽ sinh rồi. Như thế giấy khai sinh của em bé sẽ trong tháng 10. Vậy có cách nào lách luật để chị ấy vẫn được BH ko ạ?

8. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    SAA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    BHXH đã quy định rõ vậy rồi, phải đóng liên tục trong 6 tháng trong vòng 12 tháng trước sinh mới được hưởng chế độ thai sản, nhân viên bạn đóng không đủ thì không được hưởng chế độ theo quy định, lách là lách thế nào tôi không hiểu? Có chăng thì công đòan cơ quan bạn hổ trợ phần nào cho nhân viên đó thôi

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vutuanlinh
    Địa chỉ
    Ninh Bình
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi SAA Xem bài
    phải đóng liên tục trong 6 tháng trong vòng 12 tháng trước sinh mới được hưởng chế độ thai sản, nhân viên bạn đóng không đủ thì không được hưởng chế độ theo quy định, lách là lách thế nào tôi không hiể[/I]u?
    Vì em chưa hiểu rõ vấn đề này lắm. Em chỉ băn khoăn là: Chị nhân viên này dự sinh vào khoảng 20.10. Và chị ấy sẽ định làm đến khi nào sinh em bé thì mới xin nghỉ.
    Vậy em sẽ trả lương cho chị ấy như thế nào ạ? Vì đơn vị em chuyển lương và bảo hiểm từ ngày 01.10 (Em sẽ trả lương và BH đầy đủ cho đến hết tháng 10 hay chỉ đến hết ngày 20.10 là ngày chị ấy nghỉ sinh?). Vì nếu em đóng BH hết tháng 10 thì chị ấy sẽ đóng đủ 06 tháng. Nhưng giấy khai sinh của em bé là ngày 20.10 (tức là chưa hết tháng 10) thì chị ấy vẫn ko nhận được tiền BH ạ? vì theo em biết thủ tục lấy tiền bảo hiểm là cần cả giấy khai sinh. Anh giải đáp thắc mắc này giúp em với.

. àh quên bạn nhớ giữ lại 2 % BHXH nữa nhé. chúc bạn thành công!
    Giữ lại 2% BHXH trong tổng số tiền trợ cấp thai sản hay là
    2% trong khoản nào vậy? Mình ko hiểu.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi SAA Xem bài
    BHXH đã quy định rõ vậy rồi, phải đóng liên tục trong 6 tháng trong vòng 12 tháng trước sinh mới được hưởng chế độ thai sản, nhân viên bạn đóng không đủ thì không được hưởng chế độ theo quy định, lách là lách thế nào tôi không hiểu? Có chăng thì công đòan cơ quan bạn hổ trợ phần nào cho nhân viên đó thôi
    Vì em chưa hiểu rõ vấn đề này lắm. Em chỉ băn khoăn là: Chị nhân viên này dự sinh vào khoảng 20.10. Và chị ấy sẽ định làm đến khi nào sinh em bé thì mới xin nghỉ.
    Vậy em sẽ trả lương cho chị ấy như thế nào ạ? Vì đơn vị em chuyển lương và bảo hiểm từ ngày 01.10 (Em sẽ trả lương và BH đầy đủ cho đến hết tháng 10 hay chỉ đến hết ngày 20.10 là ngày chị ấy nghỉ sinh?). Vì nếu em đóng BH hết tháng 10 thì chị ấy sẽ đóng đủ 06 tháng. Nhưng giấy khai sinh của em bé là ngày 20.10 (tức là chưa hết tháng 10) thì chị ấy vẫn ko nhận được tiền BH ạ? vì theo em biết thủ tục lấy tiền bảo hiểm là cần cả giấy khai sinh. Anh giải đáp thắc mắc này giúp em với.
    thay đổi nội dung bởi: vutuanlinh, ngày 18-09-2011 lúc 14:50

10. Thành viên Hình đại diện của 0912356737
    Địa chỉ
    ninh binh
    Post Thanks / Like
    0912356737 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    các bạn trả lời về cơ bản là chính xác, nhưng có một điểm chưa đúngvới hiện tại vì: trước đây la tính bình quân của 6tháng liền kề trước khi nghỉ việc, nhưng từ 1/5/2011 bảo hiểmquy định tính tháng lương hiện hưởng, nghĩa là tháng bạn nghỉ thai sản lương cơ bản làbao nhiêu thì cú lấy nhân với số tháng được hưởng.

11. Lang thang! Hình đại diện của chiaxa1325
    Địa chỉ
    Chốn thiên đường
    Post Thanks / Like
    chiaxa1325 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đúng vậy tính tháng lương liền kế trước đó. Còn các thủ tục như các anh chị nói ở trên.