Hóa đơn GTGT thuế suất 0% kê khai trên mục nào?

• Thread starter Trang KT7a
  • Ngày gửi
Trang KT7a

Trang KT7a

Guest
14/4/09
26
0
1
TPHCM
Chào anh chị
Em có 1 thắc mắc mong các anh chị giúp đỡ.
Trong tháng 08,công ty em có 1hóa đơn mua phần mềm diệt virus
BKAV là hóa đơn GTGT nhưng thuế suất 0%.Vậy em sẽ kê khai vào mục nào trên bảng kê hóa đơn,chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào.
Em xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Mục 2, hàng hoá dịch vụ mua vào chịu thuế suất 0%.
Phần mềm có ghi rõ mừ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Chào anh chị
BKAV là hóa đơn GTGT nhưng thuế suất 0%.Vậy em sẽ kê khai vào mục nào trên bảng kê hóa đơn,chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào.
Em xin cám ơn.

Bạn kê chung với mấy cái hóa đơn mua vào chịu thuế GTGT 5% và 10% ấy. Các hóa đơn 5% 10% bạn kê vào đâu thì hóa đơn 0% kia cho vào đấy :004:

Mục 2, hàng hoá dịch vụ mua vào chịu thuế suất 0%.
Phần mềm có ghi rõ mừ.

Hóa đơn mua vào chứ có phải bán ra đâu bạn. HTKK bảng kê mua vào có phân biệt thuế 0% 5% 10% như bạn à? :004:

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Hóa đơn mua vào chứ có phải bán ra đâu bạn. HTKK bảng kê mua vào có phân biệt thuế 0% 5% 10% như bạn à? :004:
Á. hé hé. mắt lệch rồi, nên có vấn đề.
Hoá đơn 0% thì kê phần thuế suất 0% thôi(. nếu nó đủ điều kiện khấu trừ và dùng riêng cho mục đích SXKD(nghe lý thuyết quá).) cho vô mục 1. ok chưa mrvanthuc? hức hức.
Ờh mà phần mềm đó dùng chung(mục 3) hay dùng riêng(mục 1) cho SXKD nhỉ? híc híc

YOYO CL

YOYO CL

Trung cấp
Chào anh chị
Em xin cám ơn.

Mấy cái phầm mềm mình nhớ là ko chịu thuế mà ta, hóa đơn đầu vào 0% bạn kê vào mục 1 nhé

Sửa lần cuối:
tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
Phần mềm nó có phân biệt loại nào không, mà sao nơi thì thuế 0% nơi thì bảo không chịu thuế là sao.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Phần mềm nó có phân biệt loại nào không, mà sao nơi thì thuế 0% nơi thì bảo không chịu thuế là sao.
Bạn muốn biết rỏ thì đọc cái tt129,còn phần mềm diệt virus thì không chịu thuế chứ không phải chịu thuế 0% đâu.

Chào anh chị
Em xin cám ơn.
Trên thuế hướng dẫn là kê vào mục 1,2,3 điều được vì nó không ảnh hưởng gì đến số tiền thuế đc khấu trừ cả.

Sửa lần cuối:
D

dautayvuive

Sơ cấp
9/9/11
13
1
3
34
duong noi ha dong ha noi
bạn cứ kê khai ở mục 3( hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất kinh doanh chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ thuế

T

totochanthuy

Sơ cấp
24/10/08
33
1
6
ha noi
Phần mềm diệt virus là loại hàng hóa được hưởng TS ưu đãi 0%, chứ không phải không chịu thuế.Văn bản của mình nhiều khi đọc khó hiểu chết luôn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Phần mềm diệt virus là loại hàng hóa được hưởng TS ưu đãi 0%, chứ không phải không chịu thuế.Văn bản của mình nhiều khi đọc khó hiểu chết luôn

Vậy là em số 1 Việt nam này làm sai ???

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm là đối tượng không chịu thuế GTGT (khoản 21 Mục A Phần II Thông tư 129/2008/TT-BTC)
Theo mình thì phần mềm mua vào có hóa đơn GTGT hợp pháp nên cũng là loại đủ điều kiện khấu trừ, nhưng vì là HHDV không chịu thuế GTGT nên không có thuế GTGT để khấu trừ thôi chứ.

Vậy là em số 1 Việt nam này làm sai ???

Đâu có sai gì đâu nhỉ??? Có chăng là thiếu dòng giải thích đây là HHDV không chịu thuế thôi.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Văn bản nào nói phần mềm được hưởng thuế suất ưu đãi 0% vậy bạn? Phần mềm là không chịu thuế chứ có được ưu đãi gì về thuế GTGT đâu. CHỉ được ưu đãi về TTNDN thôi

pkngoc

pkngoc

Sơ cấp
23/9/10
18
0
1
Hanoi
Bạn kê chung với mấy cái hóa đơn mua vào chịu thuế GTGT 5% và 10% ấy. Các hóa đơn 5% 10% bạn kê vào đâu thì hóa đơn 0% kia cho vào đấy

Em vẫn thắc mắc là hoá đơn mua vào có thuế suất 0% thì liệu có phải kê khai hay không? vì thực ra không thấy ở thông tư nào quy định cụ thể là phải kê khai (hay không phải kê khai).
Em cũng chưa được rõ ý nghĩa của việc kê khai những hoá đơn này, thuế trên hoá đơn mua vào là phục vụ cho lợi ích của doanh nghiệp, là thuế được khấu trừ, vậy nếu không có thuế để khấu trừ thì tại sao lại phải kê khai nhỉ?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Em vẫn thắc mắc là hoá đơn mua vào có thuế suất 0% thì liệu có phải kê khai hay không? vì thực ra không thấy ở thông tư nào quy định cụ thể là phải kê khai (hay không phải kê khai).
Em cũng chưa được rõ ý nghĩa của việc kê khai những hoá đơn này, thuế trên hoá đơn mua vào là phục vụ cho lợi ích của doanh nghiệp, là thuế được khấu trừ, vậy nếu không có thuế để khấu trừ thì tại sao lại phải kê khai nhỉ?

Đâu có bắt buộc khai hóa đơn không có thuế GTGT vào tờ khai thuế GTGT đâu? Cứ coi nó như là hóa đơn bán hàng thông thường không có thuế GTGT nên không phải kê khai

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Đâu có bắt buộc khai hóa đơn không có thuế GTGT vào tờ khai thuế GTGT đâu? Cứ coi nó như là hóa đơn bán hàng thông thường không có thuế GTGT nên không phải kê khai

Ủa? văn bản nào nói vậy bạn? Mình ko tìm thấy.

pkngoc

pkngoc

Sơ cấp
23/9/10
18
0
1
Hanoi

Thực ra mình không kê khai hoá đơn GTGT 0% vào tờ khai thuế hàng tháng, nhưng hum rùi, đọc trên diễn đàn có bạn nói là không kê thì sau này thuế vào kiểm tra sẽ bị bóc toàn bộ chi phí của những hoá đơn đó, nên lo quá :(
Mà tìm hoài không thấy có văn bản nào hướng dẫn về chi tiết này cả.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thực ra mình không kê khai hoá đơn GTGT 0% vào tờ khai thuế hàng tháng, nhưng hum rùi, đọc trên diễn đàn có bạn nói là không kê thì sau này thuế vào kiểm tra sẽ bị bóc toàn bộ chi phí của những hoá đơn đó, nên lo quá :(
Mà tìm hoài không thấy có văn bản nào hướng dẫn về chi tiết này cả.
Xem cái này:
Hướng dẫn kê khai thuế theo TT28/2011 (TCT)

2.2.1. Căn cứ lập bảng kê

- Căn cứ để lập bảng kê là các hoá đơn GTGT, chứng từ, biên lai nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu của HHDV mua vào trong kỳ...
Nếu đúng là hóa đơn GTGT ghi dòng thuế suất là 0%, thì bạn phải kê vào bảng kê thôi.

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry
Mọi người cho em hỏi 1 chút với, đối với vé máy bay quốc tế thuế suất của nó là 0% nhưng em chả bao giờ thấy họ viết vào mục thuế suất là 0% nhỉ? như vậy có được coi là 0% hay ko hay là ko chịu thuế?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA