Cục thuế có bán hoá đơn đầu vào cho DN không ?

• Thread starter linhlinh2005
  • Ngày gửi
linhlinh2005

linhlinh2005

Trung cấp
4/1/10
70
3
8
tphcm
Em sắp làm cho 1 cty bán xăng dầu
Bên em có bán mặt hàng xăng dầu, mà loại dầu cặn thôi... nên đầu vào không có hoá đơn, mà lại xuất hoá đơn đầu ra. Việc mua hoá đơn cho loại mặt hàng này rất khó nên em đang đau đầu quá.
Lúc trước em có nghe ai đó nói, có thể mua hoá đơn từ chi cục thuế xuất cho doanh nghiệp để được là chi phí cho doanh nghiệp, và được khấu trừ thuế GTGT.
Không biết với mặt hàng dầu này thì sao ạ? Em có thể nhờ cơ quan thuế xuất hoá đơn cho khối lượng dầu em lấy về mỗi lần không ạ?
Mong các anh chị giúp đỡ, vì loại hoá đơn này rất khó lấy, và ông sếp ổng cũng sợ mua đồ khống, ổng bảo coi có cách khác hay không ạ?
Cam ơn cả nhà....!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em sắp làm cho 1 cty bán xăng dầu
Bên em có bán mặt hàng xăng dầu, mà loại dầu cặn thôi... nên đầu vào không có hoá đơn, mà lại xuất hoá đơn đầu ra. Việc mua hoá đơn cho loại mặt hàng này rất khó nên em đang đau đầu quá.
Lúc trước em có nghe ai đó nói, có thể mua hoá đơn từ chi cục thuế xuất cho doanh nghiệp để được là chi phí cho doanh nghiệp, và được khấu trừ thuế GTGT.
Không biết với mặt hàng dầu này thì sao ạ? Em có thể nhờ cơ quan thuế xuất hoá đơn cho khối lượng dầu em lấy về mỗi lần không ạ?
Mong các anh chị giúp đỡ, vì loại hoá đơn này rất khó lấy, và ông sếp ổng cũng sợ mua đồ khống, ổng bảo coi có cách khác hay không ạ?
Cam ơn cả nhà....!!!

Giởn chơi hay sao vậy? Mua về thì kếu người bán xuất hóa đơn chứ "lấy hóa đơn" là sao? Là muốn "mua hóa đơn" đề hợp thức hóa đầu vào đó hả? Tại sao lúc mua không kêu bên bán lập hóa đơn hàng bán?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Giởn chơi hay sao vậy? Mua về thì kếu người bán xuất hóa đơn chứ "lấy hóa đơn" là sao? Là muốn "mua hóa đơn" đề hợp thức hóa đầu vào đó hả? Tại sao lúc mua không kêu bên bán lập hóa đơn hàng bán?

BX: Đúng như chị Thắm nói rồi, bên bán xuất hóa đơn cho cty bạn, nếu họ không có hóa đơn thì cùng nhau lên thuế để nộp thuế rồi Thuế xuất hóa đơn, nếu hàng hóa đó bên bán chứng minh được là hợp pháp với Thuế

linhlinh2005

linhlinh2005

Trung cấp
4/1/10
70
3
8
tphcm
BX: Đúng như chị Thắm nói rồi, bên bán xuất hóa đơn cho cty bạn, nếu họ không có hóa đơn thì cùng nhau lên thuế để nộp thuế rồi Thuế xuất hóa đơn, nếu hàng hóa đó bên bán chứng minh được là hợp pháp với Thuế

Đây, đúng ý em hỏi rồi ạ...vì bên bán không xuất được hoá đơn thì em mới gặp khó khăn chứ, còn xuất được thì em còn hỏi gì nữa...hức hức.... Lúc trước em có làm cho nhà hàng, khi đi chợ thì người bán là cá nhân, làm gì có hoá đơn.Nên cơ quan thuế có yêu cầu em cùng người bán, lên nộp thuế rồi CQT sẽ xuất hoá đơn cho.
Em chỉ hỏi trong trường hợp này là có áp dụng được với mặt hàng này không ạ, phần lớn là ko có hoá đơn. Hic hic....

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Đây, đúng ý em hỏi rồi ạ...vì bên bán không xuất được hoá đơn thì em mới gặp khó khăn chứ, còn xuất được thì em còn hỏi gì nữa...hức hức.... Lúc trước em có làm cho nhà hàng, khi đi chợ thì người bán là cá nhân, làm gì có hoá đơn.Nên cơ quan thuế có yêu cầu em cùng người bán, lên nộp thuế rồi CQT sẽ xuất hoá đơn cho.
Em chỉ hỏi trong trường hợp này là có áp dụng được với mặt hàng này không ạ, phần lớn là ko có hoá đơn. Hic hic....

Em cứ trả lời câu hỏi đặt vấn đề của chị theo kiểu này thì chị biết em không thể nào giải quyết được vấn đề rồi! Phải trả lời đúng bản chất vấn đề. Câu của chị là câu hỏi chứ có phải câu cảm thán đâu mà trả lời như vậy. Việc bán hàng mà không xuất được hóa đơn có biết bao nhiêu là nguyên nhân, phải biết nguyên nhân của họ ở đây là gì mới tư vấn được chứ. Đâu phải cách nào cũng làm giống nhau đâu

Câu hỏi là: tại sao khi mua không kêu bên bán xuất hóa đơn? thì khi trả lời phải trả lời được tất cả những câu hỏi tại sao liên quan. Chứ mỗi cái câu: vì người bán không xuất được hóa đơn. Trả lời kiểu này ai mà giúp mình gq được vấn đề.
Phải nêu rõ tại sao họ không xuất được hóa đơn. Biết được cái bản chất này rồi mới có hướng giải quyết.

Trả lời mấy câu hỏi kiểu úp úp, mở mở thế này ức chế lắm. Khi nào em làm việc với chị thì em sẽ phải luôn trả lời với chị đến bản chất cuối cùng của vấn đề. Mà thường thì các em kế toán của công ty chị mới vào làm KTT thường hay cho rằng : chị không biết gì hết nên hay hỏi tại sao? làm như thế nào? báo cáo cho ai? mẫu biểu gì? chứng từ gì? làm ra sao? v.v.... Đó là nắm bản chất sự việc để giải quyết vấn đề và các công việc liên quan. Em tập suy nghĩ để khả năng giỉai quyết vấn đề tốt hơn

Sửa lần cuối:
linhlinh2005

linhlinh2005

Trung cấp
4/1/10
70
3
8
tphcm
Ah, em hiểu ý chị nói rồi ạ. Vì bên bán của em là tư nhân , tàu dầu tư nhân nên không có hoá đơn để xuất ạ. Do đầu vào của loại mặt hàng này cũng ít nơi có hoá đơn....Bên bán là nhiều nhà cung cấp nhỏ lẻ, không có hoá đơn ạ.
Mong anh chị cho em thêm ý kiến!!!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ah, em hiểu ý chị nói rồi ạ. Vì bên bán của em là tư nhân , tàu dầu tư nhân nên không có hoá đơn để xuất ạ. Do đầu vào của loại mặt hàng này cũng ít nơi có hoá đơn....Bên bán là nhiều nhà cung cấp nhỏ lẻ, không có hoá đơn ạ.
Mong anh chị cho em thêm ý kiến!!!

- Nếu họ là đầu mối thu gom dầu cặn rồi bán lại bên em thì họ có thể ra đăng ký xin mua hóa đơn bán hàng của Chi Cục Thuế về xuất hóa đơn cho các khách hàng mua ( nếu họ bán thường xuyên). Còn nếu họ khg thường xuyên bán , mà thỉnh thoảng bán cho bên em thì học xin cấp hóa đơn lẻ. Mà với số lượng lớn thu gom thì chắc chắn lại yêu cầu có hợp đồng mua bán giưã em với bên bán dầu cặn và bên bán nộp thuế TNCN & GTGT nữa thì cơ quan thuế mới cấp hóa đơn lẻ cho

- Nếu họ là người mua bán ve chai, thu gom bán nhiều lần trong tháng thì mỗi lần mua em lập chứng từ chi tiền cho họ ký nhận đầy đủ khi thanh toán- Yêu cầu họ cũng cấp photo CMND cho mình. Cuối tháng lập BK 01/TNDN để liệt kê tất cả các lần mua trong tháng đề là chứng từ chi phí. Có các thủ tục này thì chi phí được tính vào chi phí được trừ.

Điểm khác nhau là ở chổ bold, em tùy nghi mà ứng dụng cho dể dàng và phù hợp

Sửa lần cuối:
W

Windy198x

Guest
Ðề: Cục thuế có bán hoá đơn đầu vào cho DN không ?

Chị Thắm giỏi quá....năm nay e mở công ty nên đang bối rối chỗ kế toán....có gì nhờ chị hỗ trợ nha. Em sẽ liên lạc chị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA