Nộp thuế NK, thuế GTGT hàng NK qua chuyển khỏan

• Thread starter beconlkt
  • Ngày gửi
beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Mình đang gặp chút vấn đề về nộp thuế NK, thuế GTGT hàng NK. Bạn nào biết chỉ giúp mình với.
Công ty mình nhập hàng về qua cảng Hải Phòng. Như mọi tháng trước mình nộp thuế NK và thuế GTGT hàng NK ngay sau khi làm tờ khai HQ tại ngân hàng Viettinbank HP. Ở đây ngân hàng có trả cho mình tờ Giấy nộp tiền vào NSNN. MÌnh vẫn dùng tờ này để khai thuế GTGT được khấu trừ. Nhưng đến tháng này, bên mình NK và được ân hạn thuế nên sau khi nhập hàng mình không nộp thuế ngay. Đến hôm nay mình mới mang thông báo nộp thuế ra Ngân hàng Viettinbank Thanh xuân để nộp chuyển khoản. Tại đây ngân hàng chỉ đưa cho mình Bảng kê nộp tiền chứ không phải là Giấy nộp tiền vào NSNN. Ngân hàng giải thích là nếu mình nộp tại HP mới có Giấy nộp tiền, còn nộp ờ HN chuyển khỏan về HP thì chỉ có Bảng kê nộp tiền thôi. Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ nên không biết đúng hay sai và mình vẫn dùng tờ Bảng kê nộp tiền đó để khai thuế sao?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Mình đang gặp chút vấn đề về nộp thuế NK, thuế GTGT hàng NK. Bạn nào biết chỉ giúp mình với.
Công ty mình nhập hàng về qua cảng Hải Phòng. Như mọi tháng trước mình nộp thuế NK và thuế GTGT hàng NK ngay sau khi làm tờ khai HQ tại ngân hàng Viettinbank HP. Ở đây ngân hàng có trả cho mình tờ Giấy nộp tiền vào NSNN. MÌnh vẫn dùng tờ này để khai thuế GTGT được khấu trừ. Nhưng đến tháng này, bên mình NK và được ân hạn thuế nên sau khi nhập hàng mình không nộp thuế ngay. Đến hôm nay mình mới mang thông báo nộp thuế ra Ngân hàng Viettinbank Thanh xuân để nộp chuyển khoản. Tại đây ngân hàng chỉ đưa cho mình Bảng kê nộp tiền chứ không phải là Giấy nộp tiền vào NSNN. Ngân hàng giải thích là nếu mình nộp tại HP mới có Giấy nộp tiền, còn nộp ờ HN chuyển khỏan về HP thì chỉ có Bảng kê nộp tiền thôi. Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ nên không biết đúng hay sai và mình vẫn dùng tờ Bảng kê nộp tiền đó để khai thuế sao?:wall:
TT 85/2011/TT-BTC thay thế TT 128/2008/TT-BTC, có hiệu lực thi hành từ 10/08/2011 :

Điều 5. Thu bằng Bảng kê nộp thuế:

1. Tại chi nhánh NHTM:
1.1. Tại chi nhánh NHTM nơi KBNN có tài khoản (tài khoản tiền gửi hoặc tài khoản chuyên thu):
a) Đối với các các khoản thu NSNN (bằng chuyển khoản hoặc tiền mặt) phát sinh trực tiếp tại chi nhánh NHTM:
- Căn cứ Bảng kê nộp thuế (Mẫu số 01/BKNT ban hành kèm theo Thông tư này) của người nộp NSNN gửi đến, cán bộ thu NSNN của chi nhánh NHTM vào chương trình thu NSNN do NHTM tự phát triển (sau đây viết tắt là TCS-NHTM) nhập đầy đủ các thông tin trên Bảng kê nộp thuế vào chương trình TCS-NHTM để tra cứu, kiểm tra thông tin về người nộp NSNN và làm thủ tục thu tiền mặt từ người nộp NSNN hoặc trích tài khoản của người nộp NSNN để chuyển vào tài khoản của KBNN mở tại chi nhánh NHTM; sau đó, in 02 liên Giấy nộp tiền vào NSNN (Mẫu số C1-02/NS đối với trường hợp nộp NSNN bằng VNĐ, Mẫu số C1-03/NS đối với trường hợp nộp NSNN bằng ngoại tệ ban hành kèm theo Thông tư này), ký, đóng dấu lên các liên chứng từ và xử lý: lưu 01 liên tại chi nhánh NHTM để làm chứng từ hạch toán; 01 liên trả cho người nộp NSNN.

Bạn cần có 01 liên: giấy nộp tiền NSNN (C1-02/NS- áp dụng nộp thuế bằng VND) lưu tại đơn vị. Bảng kê chỉ phục vụ cho nội bộ ngân hàng xử lý thông tin như đã trích dẫn ở trên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA