lương, BHYT,BHXH,BHTN và thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter jielun07
  • Ngày gửi
J

jielun07

Sơ cấp
31/1/09
40
0
6
Hà Nội - Việt Nam
Mọi người ơi, giúp em với!!!!!!!!!!!!!!!

Em đau đầu quá đi thôi....

Em mới đi làm từ đầu tháng 9 này, chị kế toán trước đã nghỉ từ đầu tháng 8.... công ty thành lập hồi tháng 4.
Em xem lại các file dữ liệu của chị kế toán này thì phát hiện ra chị ý không trích bảo hiểm thất nghiệp cho nhân viên, rồi tính thuế thu nhập cá nhân sai nữa. Em phải làm những j để sửa lại bây h???
Mấy ngày nay em đau hết cả đầu vì chẳng hiểu phải bắt đầu từ đâu nữa.

Ngoài ra công ty em tính lương theo USD, vậy tỷ giá tính lương trả cho nhân viên, tỷ giá tính lương để đóng BHXH, BHYT, BHTN và thuế thu nhập cá nhân là căn cứ vào thời điểm nào ạ????

Thêm nữa, việc tăng giảm lao động mình cond phải báo cho cơ quan nào khác BHXH ( như cục thuế, phòng lao động thương binh xã hội chẳng hạn) không ạ? Có phải làm công văn cho cục thuế để thông báo ngừng đóng thuế cho người nghỉ việc không ạ?

Mong mọi người giúp em với! Em xin chân thành cảm ơn :x

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Mọi người ơi, giúp em với!!!!!!!!!!!!!!!

Em đau đầu quá đi thôi....

Em mới đi làm từ đầu tháng 9 này, chị kế toán trước đã nghỉ từ đầu tháng 8.... công ty thành lập hồi tháng 4.
Em xem lại các file dữ liệu của chị kế toán này thì phát hiện ra chị ý không trích bảo hiểm thất nghiệp cho nhân viên, rồi tính thuế thu nhập cá nhân sai nữa. Em phải làm những j để sửa lại bây h???
Mấy ngày nay em đau hết cả đầu vì chẳng hiểu phải bắt đầu từ đâu nữa.

Ngoài ra công ty em tính lương theo USD, vậy tỷ giá tính lương trả cho nhân viên, tỷ giá tính lương để đóng BHXH, BHYT, BHTN và thuế thu nhập cá nhân là căn cứ vào thời điểm nào ạ????

Thêm nữa, việc tăng giảm lao động mình cond phải báo cho cơ quan nào khác BHXH ( như cục thuế, phòng lao động thương binh xã hội chẳng hạn) không ạ? Có phải làm công văn cho cục thuế để thông báo ngừng đóng thuế cho người nghỉ việc không ạ?

Mong mọi người giúp em với! Em xin chân thành cảm ơn :x

Nếu có không quá 10 nhân viên thì không cần đóng BHTN.

Tỉ giá quy đổi để tính BH do bên BH quy định 2 lần mỗi năm. Khi trả lương qua ngân hàng thì vẫn quy dổi theo tỉ giá của NH. Nên phan biệt 2 loại tỉ giá: thỉ giá quy đổi tiền lương (theo NH tại thời điểm trả lương) và tỉ giá tính BH. Trên HĐLĐ ghi lương bằng USD thì tính các khoản BH khá phức tạp, vì BH cũng phải căn cứ theo USD để tính.

Tăng giảm lao động liên quan đến BH chỉ cần làm bảng tình tình tăng giảm lao động cho BH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA