Hướng dẫn gạch chéo phần còn trống trên hóa đơn

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Trước tiên, mời các bạn đọc bài viết này "Khổ vì “gạch chéo” hóa đơn"

Căn cứ Khoản 1b Điều 14 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ (có hiệu lực từ ngày 01/07/2013):

“ Nguyên tắc lập hóa đơn
...
Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hoá dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hoá.

Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hoá đơn tự in hoặc hoá đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hoá đơn thì gạch chéo bằng bút mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ.”

Từ ngày 01/07/2013 khi lập hóa đơn phần còn trống trên hóa đơn phải được gạch chéo ( gạch chéo từ trái qua phải; gạch chéo từ phải qua trái; gạch ngang từ tiêu thức “ số thứ tự, tên hàng hóa, dịch vụ” tiếp nối gạch chéo các tiêu thức “ đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền”; gạch ngang từ tiêu thức “ số thứ tự, tên hàng hóa, dịch vụ” đến tiêu thức “ thành tiền ” tiếp nối gạch thẳng xuống đến dòng cuối của tiêu thức ), trường hợp phần mềm lập hóa đơn của các Công ty không thực hiện được thì gạch chéo bằng bút mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ.

Chọn 1 trong 4 cách sau để gạch phần còn trống trên hóa đơn:

Bài viết được dựa trên thông báo của Cục thuế Tp. HCM ngày 10/9/2013; trong đó cách thứ 4 là cách phổ biến nhất!

• Like
Reactions: gacontapboi
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lanlan123

Sơ cấp
11/11/13
25
1
3
36
Hồ Chí Minh
Ðề: Hướng dẫn gạch chéo phần còn trống trên hóa đơn

Cho em hỏi công ty em có hóa đơn đầu vào mà không gạch như 4 cách trên(thiếu nét).Vd gạch chéo từ trái qua phauỉ nhưng chỉ gạch phần tên hàng hóa thôi, như vậy có được chấp nhận k ah?e cảm ơn

• Like
Reactions: nhuy612
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Cho em hỏi công ty em có hóa đơn đầu vào mà không gạch như 4 cách trên(thiếu nét).Vd gạch chéo từ trái qua phauỉ nhưng chỉ gạch phần tên hàng hóa thôi, như vậy có được chấp nhận k ah?e cảm ơn
Nếu công ty em ở HCM thì cứ theo tinh thần của thông báo ngày 10/9/2013 của Cục thuế Tp. HCM mà thực hiện. Thông tư 64 chỉ đề cập "gạch chéo phần còn trống" còn gạch chéo như thế nào thì không hướng dẫn cụ thể.

Thông báo của Cục thuế Tp. HCM cũng chỉ nhằm giúp DN có cái hướng để xử lý phần gạch chéo thế nào cho cụ thể mà thôi chứ không hẳn là một chuẩn mực "gạch chéo" hay là căn cứ để nói là "được chấp nhận hay không được chấp nhận" được.

L

lanlan123

Sơ cấp
11/11/13
25
1
3
36
Hồ Chí Minh

Dạ. do em có viết hóa đơn gạch thiếu nét có công ty kia không nhận và bắt công ty em hủy hóa đơn đó luôn.hic.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Dạ. do em có viết hóa đơn gạch thiếu nét có công ty kia không nhận và bắt công ty em hủy hóa đơn đó luôn.hic.
Vậy thì rút kinh nghiệm, giờ thì ít ra cũng có 1 cái căn cứ về gạch chéo phần trống trên hóa đơn rồi, cứ thế mà áp dụng thôi!

M

MEOGHE

Sơ cấp
8/7/10
22
0
0
Hà Nội

Em ở Hà Nội viết hoá đơn cho 1 công ty ở HCM họ cũng bắt huỷ viết lại chỉ do có mỗi nét gạch.Ở ngoài HN thì không như vậy chỉ cần gạch hết xuống cuối hoá đơn phần tiêu thức hàng hoá là được,hic.Nam Bắc không thống nhất ,mỗi nơi 1 kiểu chả hỉu thế nào?

N

nguyetdtm

Guest
31/10/13
3
0
0
hà nội

Cái này em cũng gặp 1 lần phải hủy rồi viết lại hóa đơn cho bên kia

M

milan211089

Sơ cấp
21/8/12
15
0
0
34
Mỹ Tho

Cho mình hỏi nếu mình gạch ngang sai thì bị xử phạt như thế nào. Mình nhiều lúc gạch ngang đến đơn vị tính, hoặc số lượng, hoặc đơn giá rồi mới gạch chéo xuống. Vậy có ảnh hưởng gì không vậy bạn,hix

L

lolem8790

Guest
8/8/10
2
0
1
33
Nam Định

Như hâm! Thật khó hiểu. Sao nhiều nơi lằng nhằng thế nhỉ. Mình thấy gạch mỗi tên hàng hóa đến cuối cột phần còn trống là đã ko viết thêm được gì rồi, lại còn thế này thế kia. Haizzzzz. Cứ thích hành kế toán thôi ah! :(

D

duykthn8

Guest
25/11/10
3
0
0
35
Ha Nam

Em toàn gạch mỗi phần nội dung hihi. Từ này em se học theo chuẩn mực

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Ôi.hóa đơn em vẫn gạch chéo 2 nét ở 2 cột là tên hàng hóa và thành tiền thôi. Từ nay phải cẩn thận mới được. hic. khổ vì cái gạch chéo :(

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Thế còn kiểu này có được chấp nhận không nhỉ, sao mỗi cái gạch chéo thôi mà phức tạp quá vậy?

Dạ được đó chị Tâm!!!!!

H

haimy81

Guest
9/4/09
1
0
0
tphcm

Chà các a,c,e

cho em hỏi là sau phần gạch ghéo hóa đơn có ghi thêm nội dụng ở cột 2 của hóa đơn vậy hóa đơn đó có hợp pháp , hợp lệ không ?

P

phuongnam_2014

Guest
24/12/14
1
0
1
41
mọi người cho mình hỏi. Đối với công ty mình là công ty truyền thông cung cấp dịch vụ thương mại, tổ chức sự kiện, tìm kiếm thông tin..Khi xuất hóa đơn phần nội dung mình ghi là : "phí dịch vụ xuất theo hợp đồng số 123/TTPN/2014" hoặc " Dịch vụ theo họp đồng số.." phần đơn vị, đơn giá, số lượng ... mình để trống . Vì thực tế đây là ngành dịch vụ nên vô hình. Vậy trong 3 cột mình để trống..mình không ghi gì, hay mình phải gạch ngang..Các bạn tư vấn giúp mình với.

M

mypvsoft

Sơ cấp
19/11/10
46
9
8
go vap
mọi người cho mình hỏi. Đối với công ty mình là công ty truyền thông cung cấp dịch vụ thương mại, tổ chức sự kiện, tìm kiếm thông tin..Khi xuất hóa đơn phần nội dung mình ghi là : "phí dịch vụ xuất theo hợp đồng số 123/TTPN/2014" hoặc " Dịch vụ theo họp đồng số.." phần đơn vị, đơn giá, số lượng ... mình để trống . Vì thực tế đây là ngành dịch vụ nên vô hình. Vậy trong 3 cột mình để trống..mình không ghi gì, hay mình phải gạch ngang..Các bạn tư vấn giúp mình với.
Phần đơn vị tính,đơn giá, số lượng không cần phải gạch bạn nhé.vẫn để trồng.

H

Hồng Trân06

Guest
25/5/15
1
0
1
28
chào a/c , a/c giúp e vấn đề này ạ! khi viết hóa đơn gtgt chưa gạch phần trống thì e xé liên 2 ra và gởi cho khách...rồi e lấy viết gạch phần trống của liên 1 và 3....như vậy thì bị xử lý thế nào ạ! e thành cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA