Vốn góp bằng ngoại tệ

• Thread starter traucondangyeu
  • Ngày gửi
T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Chào anh chị!
- Cty em 100% vốn nước ngoài, trong điều lệ ghi rõ là vốn: 48tỷ VNĐ tương đương 3tr USD, cty đang trong giai đoạn xây dựng cơ bản và chủ đầu tư đã thực hiện vốn góp đầu đủ bằng chuyển khoản nhiều kỳ, tổng cộng là 3.000.000 USD nhưng số tiền hạch toán sổ sách lên đến 57 tỷ tiền VND do chênh lệch tỷ giá! Em phải xử lý khoản chênh lệch này như thế nào ? Gíup em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Chào anh chị!
- Cty em 100% vốn nước ngoài, trong điều lệ ghi rõ là vốn: 48tỷ VNĐ tương đương 3tr USD, cty đang trong giai đoạn xây dựng cơ bản và chủ đầu tư đã thực hiện vốn góp đầu đủ bằng chuyển khoản nhiều kỳ, tổng cộng là 3.000.000 USD nhưng số tiền hạch toán sổ sách lên đến 57 tỷ tiền VND do chênh lệch tỷ giá! Em phải xử lý khoản chênh lệch này như thế nào ? Gíup em với!

Bạn có thể vào bài này và xem xét sẽ ra vấn đề của bạn
http://www.webketoan.vn/forum/ke-toan-nguon-von-chu-so-huu/chenh-lech-ty-gia-khi-gop-von-132362.html

Ghi chú: Theo quy định của chuẩn mực thì vốn góp ko tính chênh lệch tỷ giá

Thân

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cái cần làm rõ thêm là cty bạn dùng đơn vị tiền tệ nào để hạch toán. Lúc đó mới xác định đâu là nguyên tệ, đâu là ngoại tệ.

Nguyên tắc hạch toán những tk có gốc ngoại tệ là tiền tệ thì khi tăng thì ghi theo tỉ giá thực tế; khi giảm thì ghi theo tỉ giá ghi sổ

deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
.:: VIETNAM ASSOCIATION OF CERTIFIED PUBLIC ACCOUNTANTS ::.

Bạn tham khảo câu trả lời này. Vốn chỉ được ghi nhận trên cơ sở thực góp, không ghi nhận theo đăng ký kinh doanh. Chênh lệch tỷ giá chỉ phát sinh khi có chênh lệch về thời điểm ghi nhận -> không có chênh lệch ở đây. Nếu hạch toán bằng VND thì số vốn góp phải phản ánh là 57 tỷ.

Sửa lần cuối:
T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Em rất cám ơn ý kiến anh chị!Cty em hạch toán theo đơn vị VNĐ.
Nhưng trên giấy phép đăng ký ghi là: 48.000.000.000 VNĐ tương đương 3.00.000 usd
Nếu ghi nhận hạch toán là 57 tỷ thì cơ quan thuế chỉ quan tâm đến mình đăng ký là 48tỷ, vậy nói minh góp dư 9tỷ ah.Em tính đưa phần chênh lệch này treo trên TK 41112 có được không ạh!

T

TrinhLTT

Guest
tk 41112 là tài khoản cấp 3. Là tài khoản gì vậy bạn. Nếu bên bạn hạch toán theo VND thì khoản chênh lệch 9 tỷ này bạn vẫn ghi nhận vào tk 411.
nhé.

Cái cần làm rõ thêm là cty bạn dùng đơn vị tiền tệ nào để hạch toán. Lúc đó mới xác định đâu là nguyên tệ, đâu là ngoại tệ.

Nguyên tắc hạch toán những tk có gốc ngoại tệ là tiền tệ thì khi tăng thì ghi theo tỉ giá thực tế; khi giảm thì ghi theo tỉ giá ghi sổ
Chị xuantham có thể nói rõ về nguyên tắc hạch toán những tk có gốc ngoại tệ: tiền tệ, 131, 331,... được ko?
Khi nào ghi theo tỷ giá thực tế, khi nào ghi theo tỷ giá ghi sổ???

deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải

Cái đoạn bôi đỏ này là nguyên tắc nào trong kế toán nhỉ?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Cái đoạn bôi đỏ này là nguyên tắc nào trong kế toán nhỉ?

Trong chuẩn mực kế toán số 10 - Chênh lệch tỷ giá hối đoái có quy định khi nào thì dùng tỷ giá nào

H

hoadon

Trung cấp
15/10/10
66
0
0
36
Hà Nội
Công ty em là công ty TNHH 100% vốn nước ngoài. Đã đi vào hoạt động được 6 năm. Trong năm 2011, công ty có tiến hành nhận vốn góp của công ty mẹ để xây kí túc xá cho công nhân. Vậy chứng từ góp vốn bằng ngoại tệ chuyển khoản của Tập đoàn vào công ty con ở Việt Nam ngoài Biên bản góp vốn, còn cần những chứng từ gì khác không.
Khi hạch toán, kế toán ghi: Nợ 112_usd/Có 411 (lấy tỉ giá bình quân liên ngân hàng) hay Nợ 112/Có 441?
Thanks

D

doihoamattroi284

Sơ cấp
5/1/12
12
0
1
thái nguyên
Ðề: Vốn góp bằng ngoại tệ

Cám ơn bạn thechung nhiều nhiều, mình cũng đang bị vướng phần này. Nhưng mình đang không tìm được chuẩn mực về việc góp vốn thì không tính chênh lệch tỷ giá. Mình không vào được đường link bạn đính kèm

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA